Corona VirushealthIndiaLife StyleNews

ઘરે કોરોનાનો દર્દી સાજો થઇ શકે છે,ડોકટરે જણાવ્યું એ મુજબ આ દવા લઇ ચુસ્ત નિયમોનું પાલન કરો

દેશમાં કોરોના ઓછો થવાનું નામ નથી લઈ રહ્યો.કેટલાક લોકોમાં કોરોનાના ગંભીર લક્ષણો હોય છે જ્યારે અન્યમાં હળવા લક્ષણો હોય છે.ચારે તરફ ખૂબ અરાજકતા હોવાથી ચેપ પુષ્ટિ થતાં જ લોકો હોસ્પિટલોમાં દાખલ થવા માટે સંઘર્ષ શરૂ કરે છે.નિષ્ણાતો કહે છે કે તમામ કોરોના દર્દીઓને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવાની જરૂર નથી.ફક્ત એવા દર્દીઓ કે જેમના ઓક્સિજનનું સ્તર 94 ની નીચે આવે છે અથવા કોઈ ગંભીર સમસ્યા અનુભવી રહ્યા છે,તેઓને હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવા જોઈએ.

ડોકટરોના જણાવ્યા મુજબ કોરોનાના હળવા લક્ષણોવાળા અથવા લક્ષણો વગરના દર્દીઓ ઘરે રહીને આ રોગનો ઇલાજ કરી શકે છે.આ માટે તમારે ઘરના એકાંતમાં રહેવું જોઈએ અને ચોક્કસ નિયમોનું પાલન કરવું જોઈએ.ચાલો જાણીએ નિષ્ણાતોના ઘરના અલગતાના પ્રોટોકોલ વિશે.

ઘરના એકાંતમાં રહેવા માટે કઈ બાબતોનું ધ્યાન રાખવું જોઈએ ?
ઘરના એકલતાના નિયમો વિશે જાણવા માટે અમર ઉજાલાએ ડોક્ટર વિકેસેન્દુ અગ્રવાલ સાથે વાત કરી જેમણે ઉત્તર પ્રદેશના રાજ્ય દેખરેખ અધિકારી અને વિશ્વ આરોગ્ય સંગઠન સાથે કામ કર્યું છે.તેમણે કહ્યું કે હળવા લક્ષણોવાળા દર્દીઓ ઘરના એકાંતમાં રહીને અને ચોક્કસ નિયમોનું પાલન કરીને પણ આ કોરોનાથી મુક્તિ મેળવી શકે છે.ફક્ત ધ્યાનમાં રાખો કે દર્દીનો ઓરડો અને તેનું શૌચાલય અલગ હોવું જોઈએ.

હોમ આઇસોલેશનના પ્રોટોકોલ અંગે ડો.અગ્રવાલ કહે છે કે સરકારે આ અંગે વિસ્તૃત માર્ગદર્શિકા જારી કરી છે.તે જણાવે છે કે ઘરના એકાંતમાં રહેતા દર્દીએ પણ પરિવારના સભ્યોને મળવું ન જોઈએ.માસ્કના નિયમિત ઉપયોગથી દર્દીઓને દિવસમાં ઘણી વખત સાબુથી સારી રીતે હાથ ધોવા સલાહ આપવામાં આવે છે.

હું કઈ દવાઓ લઈ શકું?
સરકારે તમામ કોરોના દર્દીઓ માટે ‘સ્ટાન્ડર્ડ ટ્રીટમેન્ટ પ્રોટોકોલ’ જારી કર્યો છે.આ ઉપરાંત તમામ જિલ્લાઓમાં એવી વ્યવસ્થા કરવામાં આવી છે કે આ દવાઓ કોવિડ ચેપગ્રસ્ત દર્દીઓના ઘરે પહોંચાડવામાં આવે.તમે આ દવાઓ આપમેળે પણ લઈ શકો છો.જો દર્દીને વધુ તાવ હોય તો પેરાસીટામોલ 650 મિલિગ્રામ માત્રા દિવસમાં ત્રણ વખત લઈ શકાય છે.આ સિવાય ટોક્સિન્સાયક્લિન 100 ગ્રામ ટેબ્લેટ સવારે અને સાંજે લેવાની છે.

આ દવાઓ સિવાય દર્દીને વિટામિન-બી,ઝીંક અને વિટામિન સી સપ્લિમેન્ટ્સ લેવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.આ બધા ઉત્તર પ્રદેશ સરકાર દ્વારા દર્દીઓને મોકલાયેલી દવાઓની કીટમાં ઉપલબ્ધ છે.

ઘરના એકાંતમાં કયા ઓક્સિજન સિલિન્ડરોની જરૂર છે?
આ સંદર્ભે ડો.અગ્રવાલ કહે છે કે જે દર્દીઓનું ઓક્સિજન લેવલ 94 કરતા ઓછું હોય તેને જ ઓક્સિજન સિલિન્ડરની જરૂર પડી શકે છે.લોકો ફેવિફ્લુ જેવી ઘણી દવાઓ પણ જુએ છે,પરંતુ તે બધાની જરૂર નથી.જે લોકોના ઓક્સિજન સંતૃપ્તિમાં સતત ઘટાડો થઈ રહ્યો છે અથવા જેને લાંબા સમયથી તાવ આવે છે,તેઓએ જ આવી દવા તબીબી સલાહ પર જ દવાઓ લેવી જોઈએ.

નોંધ:આ લેખ રાજ્ય વિકાસ અધિકારી ડો.વિકાસેન્દુ અગ્રવાલ સાથેની વાતચીતના આધારે તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે.ડો.વિકાસેન્દુ અગ્રવાલે વિશ્વ આરોગ્ય સંસ્થા સાથે અનેક વિષયો પર પણ કામ કર્યું છે.આરોગ્ય અને તંદુરસ્તી કેટેગરીમાં પ્રકાશિત તમામ લેખો ડોકટરો નિષ્ણાતો અને શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ સાથેના સંપર્કના આધારે તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે.

લેખમાં જણાવેલ તથ્યો અને માહિતી વ્યાવસાયિક પત્રકારો દ્વારા તપાસ અને પરીક્ષણ કરવામાં આવી છે.આ લેખ તૈયાર કરતી વખતે બધી સૂચનાઓનું પાલન કરવામાં આવ્યું છે.સંબંધિત લેખ વાંચકની માહિતી અને જાગૃતિ વધારવા માટે તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે.લેખમાં આપેલી માહિતી અને માહિતી માટે કોઈ જવાબદારી લેતું નથી.ઉપરોક્ત લેખમાં જણાવેલ સંબંધિત રોગ વિશે વધુ માહિતી માટે તમારા ડોક્ટરની સલાહ લો.અમારાથી બનતી અને ડોકટરની મદદથી લોકોની મદદના હેતુથી આ લેખ લખવામાં આવ્યો છે.

Back to top button