Corona VirusIndiaNews

ફેફસા સિવાય,આ અંગોને પણ કોરોના વાયરસ પર અસર કરી શકે છે,ભૂલથી પણ ન કરો આ કામ,

કોરોના વાયરસની બીજી લહેરે દેશની પરિસ્થિતિને અનિયંત્રિત કરી છે.વાયરસના નવા પરિવર્તન અને તેનાથી સંકળાયેલા લક્ષણો દ્વારા ઉભા થતાં પડકારો ઉપરાંત,મોટાભાગના લોકોમાં ફેફસાં પર વાયરસની તીવ્ર અસર જોવા મળે છે.બીજી તરંગમાં મૃત્યુઆંક વધવા પાછળનું એક મોટું કારણ પણ તે જોવામાં આવે છે.

દરમિયાન,નિષ્ણાતોએ શોધી કાઢ્યું છે કે ફેફસાં સિવાય,નવા પરિવર્તનની અસર શરીરના અન્ય ભાગો પર પણ જોઇ શકાય છે.તો શું લોકોને વધુ કાળજી લેવાની જરૂર છે ? ચાલો આપણે નિષ્ણાતો પાસેથી જણાવીએ કે કોરોના વાયરસ કયા અંગો પર વધુ અસર કરી શકે છે ?

એવું માનવામાં આવે છે કે સાર્સ-સીઓવી-2 વાયરસ પ્રથમ શ્વસન માર્ગને ચેપ લગાડે છે,જેના કારણે લોકોને કફ,શ્વાસ લેવામાં તકલીફ થાય છે.તેમજ તે દર્દીના ફેફસાંને ગંભીર નુકસાન પહોંચાડે છે.સ્વસ્થ કોષોમાં પ્રવેશ કરીને,આ વાયરસ શરીરમાં તેની સંખ્યામાં વધારો કરે છે,જેના કારણે ફેફસાના પેશીઓ અને કોથળીઓ પર તેની નકારાત્મક અસર પડે છે.

પરંતુ તાજેતરના કિસ્સાઓમાં,નિષ્ણાતોએ શોધી કાઢ્યું છે કે તેની અસર શરીરના અન્ય ભાગો પર પણ જોઇ શકાય છે.શરીરમાં અનુભવેલા બધા ફેરફારોનું નિરીક્ષણ કરો-આરોગ્ય નિષ્ણાતો માને છે કે જેમ જેમ શરીરમાં કોરોના વાયરસ વધે છે,તે વિવિધ ભાગોમાં તીવ્ર બળતરાનું કારણ બને છે.

આ સિવાય જો કોઈ વ્યક્તિને ડાયાબિટીઝ,હાઈ બ્લડ પ્રેશર અથવા મેદસ્વીપણા જેવી સમસ્યા હોય તો તે લોકોમાં જોખમ વધારે હોઈ શકે છે.ઓન્કોલોજિસ્ટ ડો.મનીષ સિંઘલ કહે છે કે આવી સ્થિતિમાં દર્દીએ બધા લક્ષણોની દેખરેખ રાખવાની અને શરીરમાં અનુભવાયેલા તમામ પરિવર્તનની વિશેષ કાળજી લેવાની જરૂર છે.

હૃદય પર કોરોના વાયરસની અસર-હૃદય અને ચયાપચય જેવા રોગોવાળા લોકોમાં કોવિડ-19 નું જોખમ વધારે છે.નિષ્ણાતોએ શોધી કાઢ્યું છે કે કોવિડ-19 ચેપગ્રસ્ત હૃદયની સ્નાયુઓમાં પણ સાર્સ-સીઓવી-2 વાયરસ તીવ્ર બળતરા પેદા કરી શકે છે.હાર્વર્ડ હેલ્થ પબ્લિકેશન અનુસાર,કોવિડ-19 દર્દીઓના એક ચૌથાઈ દર્દીઓમાં લોહીના પ્રવાહમાં એક ઉત્સેચક ટ્રોપોનિનની માત્રામાં વધારો જોવા મળી રહ્યો છે,જેના કારણે ચેપગ્રસ્તને અસામાન્ય હૃદય દર,છાતીમાં દુખાવો અને તીવ્ર થાક જેવા લક્ષણોનો અનુભવ થઈ શકે છે.

ન્યુરોલોજીકલ ગૂંચવણો-કેટલાક અહેવાલો સૂચવે છે કે કોવિડ-19 દર્દીઓ માનસિક મૂંઝવણ,માથાનો દુખાવો,ચક્કર અને અસ્પષ્ટ દ્રષ્ટિ જેવા લક્ષણો અનુભવે છે.જામા ન્યુરોલોજીમાં પ્રકાશિત થયેલા એક અધ્યયનમાં જણાવાયું છે કે વુહાનમાં 214 હોસ્પિટલમાં દાખલ દર્દીઓમાંના ત્રીજા ભાગમાં જપ્તી અને સ્ટ્રોક જેવી ગંભીર ન્યુરોલોજીકલ ગૂંચવણો હતી.

અભ્યાસમાં એવો દાવો પણ કરવામાં આવ્યો હતો કે કોવિડ-19 ની લાંબા ગાળાની અસરોથી અલ્ઝાઇમર અને પાર્કિન્સન રોગના દર્દીઓ થઈ શકે છે.કિડનીમાં ખરાબી-નિષ્ણાતોએ શોધી કાઢ્યું કે કોવિડ-19 ના ઘણા દર્દીઓમાં પણ કિડનીની તકલીફ છે.અત્યાર સુધી વાયરસ કોષોને અસર કરશે એવું માનવામાં આવે છે,ડોકટરો માને છે કે જ્યારે વાયરસ કિડનીના કોષોમાં પ્રવેશ કરે છે ત્યારે તે કિડનીના સ્વસ્થ પેશીઓને નુકસાન પહોંચાડીને ગંભીર બળતરા પેદા કરી શકે છે.

જેના કારણે દર્દીઓમાં પેશાબનું ઉત્પાદન ઓછું થવું અને પેશાબની નળીમાં તીવ્ર ચેપ જેવી સમસ્યા આવી શકે છે.નિષ્ણાતો માને છે કે કોવિડ-19 શરીરના વિવિધ ભાગોમાં તીવ્ર બળતરા પેદા કરે છે,તેથી તે કોવિડ-19 થી દર્દીની રિકવરીની ગતિ ધીમી પણ કરી શકે છે.વાયરસ ફક્ત ફેફસાં માટે ખતરનાક જ નથી,પરંતુ તેનાથી તમારા હૃદય અને મગજ પર પણ ગંભીર અસરો થઈ શકે છે.

આવી સ્થિતિમાં,લોકોએ શરીરમાં થતા ફેરફારો પર વિશેષ ધ્યાન આપવાની જરૂર છે.નોંધ: આ લેખ કેન્સર રોગ વિશેષજ્ઞ ડો.મનીષ સિંઘલ સાથેની વાતચીત અને વિવિધ અભ્યાસના આધારે તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે.આરોગ્ય અને તંદુરસ્તી કેટેગરીમાં પ્રકાશિત તમામ લેખો ડોકટરો,નિષ્ણાતો અને શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ સાથેના સંપર્કના આધારે તૈયાર કરવામાં આવ્યા છે.

લેખમાં જણાવેલ તથ્યો અને માહિતી વ્યાવસાયિક પત્રકારો દ્વારા તપાસ અને પરીક્ષણ કરવામાં આવી છે.આ લેખ તૈયાર કરતી વખતે બધી સૂચનાઓનું પાલન કરવામાં આવ્યું છે.સંબંધિત લેખ વાંચકની માહિતી અને જાગૃતિ વધારવા માટે તૈયાર કરવામાં આવ્યો છે.લેખમાં આપેલી માહિતી અને માહિતી માટે કોઈ જવાબદારી લેતા નથી.ઉપરોક્ત લેખમાં જણાવેલ સંબંધિત રોગ વિશે વધુ માહિતી માટે તમારા ડોક્ટરની સલાહ લો.

Back to top button