Corona VirusIndiaNews

કોરોનાના દર્દીની સારવાર અંગે નવી ગાઈડલાઇન બહાર પાડવામાં આવી,જાણો વિગતે

કોરોના ના વધતા કેસોની વચ્ચે,આરોગ્ય મંત્રાલયે ઘરમાં એકલતાને લગતી નવી માર્ગદર્શિકા બહાર પાડી છે.નવી માર્ગદર્શિકામાં બે વિશેષ બાબતોનો ઉલ્લેખ કરવામાં આવ્યો છે.પ્રથમ વસ્તુ એ છે કે ઘરે બેઠાં હળવા અથવા કોરોનાનાં લક્ષણો ન હોવાના દર્દીઓ પોતાની સારવાર કેવી રીતે કરી શકે છે.જ્યારે બીજી મુખ્ય વાત બાળકોના સંબંધમાં કહેવામાં આવી છે.

ચાલો આપણે જાણીએ કે આ સુધારેલી માર્ગદર્શિકામાં કોરોના ના દર્દીઓ વિશે વધુ માહિતી પ્રદાન કરવામાં આવી છે.ઘરના એકાંતમાં કેવી રીતે સારવાર કરવી-ઘરને અલગ કરવા અંગે સરકારને કેટલીક સલાહ આપવામાં આવી છે.માર્ગદર્શિકા મુજબ,દર્દીએ સતત તેના ડોક્ટર સાથે સંપર્કમાં રહેવું જોઈએ અને ગંભીર સ્થિતિ હોય તો તરત જ તેના ડોક્ટરને જાણ કરો.

જો કોરોના દર્દીઓમાં પહેલેથી જ કોઈ બીમારી છે,તો ડોક્ટરનો સંપર્ક કર્યા પછી,તે રોગની દવા પણ ચાલુ રાખો.માર્ગદર્શિકામાં સૂચવવામાં આવ્યું છે કે તાવ,વહેતું નાક અને ખાંસીના કિસ્સામાં, દર્દીએ કોરોનાનાં લક્ષણો સાથે સારવાર શરૂ કરવી જોઈએ.દિવસમાં બે વખત દર્દીઓને હૂંફાળા પાણીથી નાસ લેવાની સલાહ આપવામાં આવી છે.

તાવ નિયંત્રણ ન હોય તો શું કરવું-માર્ગદર્શિકામાં સૂચવવામાં આવ્યું છે કે જો દિવસમાં ચાર વખત પેરાસીટામોલ (650 મિલિગ્રામ) લીધા પછી પણ તાવ ન ઉતરે તો,દર્દીએ તેમના ડોક્ટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.ડોક્ટર તમને નેપ્રોક્સેન (દિવસમાં બે વાર 250 મિલિગ્રામ) જેવી નોનસ્ટીરોઇડ બળતરા વિરોધી દવાઓ લેવાની ભલામણ કરી શકે છે.

આ સિવાય ડોક્ટર તમને 3 થી 5 દિવસ માટે ઇવરમેક્ટિન ગોળીઓ (એમસીજી / કિલો,ખાલી પેટ દિવસમાં એકવાર) પણ આપી શકે છે.માર્ગદર્શિકા મુજબ,જો તાવ અને કફ 5 દિવસથી વધુ સમય સુધી ચાલે છે તો બુડેસોનાઇડનો ઇન્હેલેશન આપી શકાય છે.800 એમસીજીની આ દવા ઇન્હેલર દ્વારા દિવસમાં બે વખત 5 થી 7 દિવસ માટે લઈ શકાય છે.

જો તાવ અને ઉધરસ 7 દિવસથી વધુ સમય સુધી ચાલુ રહે છે,તો માર્ગદર્શિકામાં ડોક્ટરની સલાહ લીધા પછી ઓછી માત્રાવાળા ઓરલ સ્ટીરોઇડ્સ લેવાની ભલામણ કરવામાં આવે છે.રેમડેસીવીર વિશે વિશેષ સલાહ-માર્ગદર્શિકામાં જણાવાયું છે કે કોરોનાના દર્દીઓએ ઘરે ઘરે રેમડેસીવીર દવા ન લેવી જોઈએ.રેમડેસીવીર દવા ફક્ત ડોક્ટરની સલાહ અથવા દવાખાનામાં જ લેવી જોઈએ.

તે જ સમયે,જો ઑક્સિજનનું સ્તર ઓછું હોય અથવા તમને શ્વસન સંબંધી સમસ્યાઓ હોય તો હોસ્પિટલમાં દાખલ થવાનું ધ્યાનમાં લો અને તરત જ ડોક્ટરનો સંપર્ક કરો.બાળકો માટે કોરોનાનો પ્રોટોકોલ-માર્ગદર્શિકા જણાવે છે કે એસિમ્પટમેટિક બાળકોને કોઈ સારવારની જરૂર નથી.જો કે,ભવિષ્યમાં આ લક્ષણો જોવા મળે છે કે નહીં તેના પર ધ્યાન આપવું જરૂરી છે.

બાળકોને લક્ષણો પ્રમાણે સારવાર આપવી જોઈએ.જે બાળકોમાં ગળાના દુ:ખાવા,વહેતું નાક,ખાંસી અને પેટ સાથે સાધારણ લક્ષણો હોય તેવા બાળકોની સારવાર ઘરે કરી શકાય છે.તાવ માટે પેરાસીટામોલ (10-15 મિલિગ્રામ / કિગ્રા / ડોઝ) દર 4-6 કલાકની ભલામણ કરવામાં આવે છે.ઉધરસ માટે,ગરમ પાણીથી ગાર્ગલ કરી શકાય છે.

હાઇડ્રેશન જાળવવા બાળકોને શક્ય તેટલું પ્રવાહી આપો.હળવા લક્ષણોમાં,બાળકોને એન્ટિબાયોટિક્સ ન આપવાની સલાહ આપવામાં આવે છે.કોરોનાના મધ્યમ લક્ષણોવાળા બાળકો પણ ન્યુમોનિયાની ફરિયાદ કરી શકે છે. જો કે,આ માટે વારંવાર લેબ પરીક્ષણો લેવાની જરૂર નથી.

મધ્યમ લક્ષણોવાળા બાળકોને પણ કોવિડ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરી શકાય છે.બેક્ટેરિયલ ચેપ માટે બાળકોને એમોક્સિસિલિન પણ આપી શકાય છે.જો ત્યાં 94% કરતા ઓછો ઓક્સિજન હોય,તો ઓક્સિજન પૂરક લેવાની ભલામણ કરવામાં આવે છે.ગંભીર લક્ષણોવાળા બાળકો માટેનો પ્રોટોકોલ-જે બાળકોમાં ઓક્સિજનનું સ્તર 90% કરતા ઓછું હોય છે.

તેમને કોવિડ-19 ના ગંભીર લક્ષણો હોય છે.આ બાળકો ગંભીર ન્યુમોનિયા,શ્વસન તકલીફ સિન્ડ્રોમ,મલ્ટિ-ઓર્ગન ડિસફંક્શન સિન્ડ્રોમ અને સેપ્ટિક આંચકો જેવા ગંભીર લક્ષણો અનુભવી શકે છે.પ્રોટોકોલ જણાવે છે કે આ બાળકોમાં થ્રોમ્બોસિસ,હિમોફેગોસિટીક લિમ્ફોહિસ્ટોસિટોસિસ અને અંગ નિષ્ફળતાની તપાસ થવી જોઈએ.માર્ગદર્શિકા આ ​​બાળકોની સંપૂર્ણ રક્ત ગણતરી,યકૃત,રીનલ ફંક્શન ટેસ્ટ અને છાતીનો એક્સ રે કરવાની ભલામણ કરે છે.

Back to top button