BjpCongressIndiaNewsPolitics

ચૂંટણી રણનીતિકાર પ્રશાંત કિશોરે 5 મહિના પહેલા જ કહ્યું હતું, ભાજપ બંગાળમાં 100 સીટ પણ નહી જીતે, 9 ચૂંટણીઓમાંથી 8માં તેમનું અનુમાન સાચું પડ્યું

બંગાળ ચૂંટણી પ્રચાર દરમિયાન ભાજપે 200 થી વધુ બેઠકો જીતવાની વાતો કરી હતી. તેના જવાબમાં તૃણમૂલ ચૂંટણીના વ્યૂહરચનાકાર પ્રશાંત કિશોરે કહ્યું કે જો ભાજપ બે આંકડાનો આંક પાર કરશે તો હું મારું કામ છોડી દઈશ.ચૂંટણીના પરિણામો પ્રશાંતને સમર્થન આપી રહ્યા છે.

બંગાળમાં ભાજપ 99 બેઠક થી આગળ નથી જઈ રહી. બંગાળમાં મમતા બેનર્જી અને તમિળનાડુમાં એમ.કે. સ્ટાલિન ને જીતાડનાર પ્રશાંતે એક ટીવી ઇન્ટરવ્યુમાં એમ કહીને ચોંકાવી દીધા છે કે હવે તેઓ આ જીત બાદ આઈ-પીએસી તેમની કંપની છોડવા માગે છે. હવે તેઓ ચૂંટણી વ્યૂહરચના બનાવવા માટે કામ કરવા માંગતા નથી. તે ઈચ્છે છે કે તેના બાકીના સાથી હવે આ કાર્ય સંભાળે.

જ્યારે તેઓને પૂછવામાં આવ્યું કે શું હવે તેઓ રાજકારણમાં આવવા માટે તૈયાર છે, તો તેમણે સ્પષ્ટપણે કહ્યું હતું કે તેઓ નિષ્ફળ રાજકારણી સાબિત થયા છે. હવે તેણે આગળ શું કરવું તે વિશે કંઇ કહ્યું નહીં. જો કે એક રમૂજી સ્વરમાં તેણે કહ્યું હતું કે તેઓ ચાના બગીચાને ચલાવવા માટે તેમના પરિવાર સાથે આસામ જશે. મમતા બેનરજીના ભત્રીજા અને સાંસદ અભિષેક બેનર્જીએ ગત લોકસભાની ચૂંટણીઓમાં ભાજપને મળેલા પરાજય બાદ 2020 માં પ્રશાંતને તૃણમૂલમાં લાવ્યા હતા.

બંગાળની ચૂંટણી દરમિયાન એક ઇન્ટરવ્યુમાં પ્રશાંત કિશોરે કહ્યું હતું કે “તમે જે પણ કામ કરો છો, તે શ્રેષ્ઠ બનીને કરો” જો હું કુશળતા, પદ્ધતિ અને તથ્યનો ઉપયોગ કર્યા પછી પણ જીતી શકતો નથી, તો મારે તે નૈતિકતાથી ન કરવું જોઈએ. એવું નથી કે મારે આ કાર્ય આખી જીંદગી કરવું પડશે. બીજા કોઈ કામ કરવાના નથી. આ કાર્ય મારા પછી પણ થતું રહેશે.

પ્રશાંત કિશોર રાજકારણી નથી, પરંતુ તેમનું કામ રાજકીય પક્ષને બતાવવાનું છે કે ચૂંટણી કેવી રીતે લડવી. ચૂંટણી જીતવા માટે રાજકીય પક્ષોએ કેવું પ્રચાર અભિયાન ચલાવવું જોઈએ જેથી તેમની કંપની શક્ય તેટલું કાર્ય કરે. જોકે પ્રશાંત કહે છે કે પાર્ટીની ચૂંટણીનો વિજય એકલા રણનીતિ પર આધારિત નથી. પક્ષના નેતાનું કામ અને નામ પણ મહત્વનું છે.

Back to top button