Ajab Gajab

આ મહિલા છેલ્લા 6 વર્ષથી ઘરમાં જ કેદ છે,ઘરની બહાર પણ આવી નથી,તેમની હકીકત જાણીને દંગ રહી જશો,

જ્યારથી દુનિયામાં કોરોના મહામારી ફેલાઈ ત્યારથી લોકોને તેમના ઘરોમાં રહેવા મજબૂર બન્યા છે.ફક્ત આવશ્યક કાર્યો માટે જ બહાર નીકળે છે.છેલ્લા દો-વર્ષમાં લોકો તેમના ઘરોમાં રહેવાને કારણે ખૂબ કંટાળી ગયા છે,પરંતુ જો અમે તમને કહીએ કે આ દુનિયામાં આપણી વચ્ચે એક મહિલા છે જેણે ઘરની બહાર એક પગલું પણ રાખ્યું નથી.

છેલ્લા 6 વર્ષ પોતાના જ ઘરની બહાર એક પગલું પણ બહાર મૂક્યું નથી.આ જાણીને કદાચ તમે પણ ચોકી જશો.ખરેખર,35 વર્ષીય એમ્મા ડેવિસ એમેટોફોબિયાથી પીડાય છે.એમેટોફોબિયા એ એક પ્રકારનો ડર છે જેમાં દર્દીને ઉલટી થતાં,ઉલટી થતી જોવાથી અથવા અન્ય લોકોને ઉલટી કરતાં જોયા પછી ઉલટી થવાનો ભય રહે છે.

આ ડર કેટલાક લોકો માટે ખૂબ તીવ્ર હોય છે,તે વ્યક્તિની જીવનશૈલીને સંપૂર્ણપણે બદલી શકે છે.આ ડરને કારણે,છેલ્લા 6 વર્ષથી એમ્મા ઘરની બહાર નીકળી નથી.તેમને હંમેશાં ડર રહે છે કે જો તેઓ બહાર જાય તો ઉલટી થઈ શકે છે.માંદગી બીમારીને કારણે થાય છે-તમને જણાવી દઈએ કે,એમ્માનો આ ફોબિયા 12 વર્ષ પહેલાં ટોચ પર પહોંચ્યો હતો.

તેમ છતાં,તેણે બાળપણથી જ ઉલટી થવાની શરૂ થઈ હતી,તે પછી પણ આ રોગ તેના માટે એટલો જટિલ બન્યો ન હતો.તેણે કહ્યું કે કેટલીકવાર તેને ઘરે હોય ત્યારે એમેટોફોબિયાનો હુમલો આવે છે.તેમના કહેવા મુજબ,મોટાભાગના લોકો તેની બીમારી જોઈને ગભરાય છે,તેથી તેણે જાતે જ ઘરની બહાર ન જવાનું નક્કી કર્યું.

એમ્મા કહે છે કે ખૂબ જ ડિપ્રેસન છે કે તે ભાગ્યે જ પોતાનો ઓરડો છોડી દે છે.તેમના માટે હવે બહાર નીકળવાનો કોઈ અર્થ નથી કારણ કે તેઓને લાગે છે કે બહાર ફરવા જવાનું અને ફરવા જવાથી ઘરમાં કેદ રહેવું વધુ આનંદ થશે.માંદગીને લીધે,તેઓ દર મિનિટે સમસ્યાઓનો સામનો કરે છે.

કામ પર ગભરામણ-એમ્મા કહે છે કે જ્યારે તે 23 વર્ષની હતી ત્યારે તેને ખબર પડી કે તે આવી બીમારીથી પીડિત છે.તેમણે કહ્યું,’મને કામ પર ગભરાટના હુમલા શરૂ થયા,જેનાથી મને થોડો ડર લાગ્યો.કામ કરવા જતાં રસ્તામાં જ મને બીમારી જેવી લાગતી હતી.આને કારણે મારે કામ છોડવું પડ્યું,જે મુશ્કેલ હતું કારણ કે મેં શાળા છોડી દીધી ત્યારથી જ કામ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. ‘

સારવારથી આરામ મળ્યો નથી-એમ્માએ જણાવ્યું હતું કે છેલ્લા કેટલાક વર્ષોમાં,તેની હાલત વધુ ખરાબ થઈ ગઈ હતી અને પછી એક સમય એવો આવ્યો હતો કે જ્યારે તેણે એક જ દિવસમાં છ ગભરાટના હુમલા શરૂ થયા હતા.તેણે કહ્યું કે તેણે આ ગભરાટ ભર્યા હુમલાઓ રોજિંદા કાર્યોથી પણ શરૂ થયા,જે મોટાભાગના લોકો આરામ કરે છે.

તેમણે એમ પણ કહ્યું કે તેમની સ્થિતિને પહોંચી વળવા તેમણે વિવિધ પ્રકારની સારવાર કરાવી અને મનોરોગ ચિકિત્સાના વિવિધ પ્રકારો અપનાવ્યા,પરંતુ આ બધુ હોવા છતાં,આ રોગ ઠીક નથી.આવી સ્થિતિમાં તેમને ઘરે જ રહેવાની ફરજ પડે છે.

Back to top button