Corona VirushealthIndiaNews

પ્લાઝમા થેરાપી થી કોરોના ના દર્દીને કોઈ જ ફાયદો નહી, પ્લાઝમા થેરાપીને કલીનીકલ પ્રોટોકોલમાંથી પણ હટાવી

કોરોના દર્દીઓને આપવામાં આવતી પ્લાઝ્મા થેરાપીને ક્લિનિકલ મેનેજમેન્ટ પ્રોટોકોલથી દૂર કરવામાં આવી છે. એઇમ્સની રાષ્ટ્રીય ટાસ્ક ફોર્સ અને ભારતીય તબીબી સંશોધન પરિષદ (આઈસીએમઆર) અને આરોગ્ય મંત્રાલયના સંયુક્ત દેખરેખ જૂથે શનિવારે તેની જાહેરાત કરીને સુધારેલ ક્લિનિકલ માર્ગદર્શન ગાઈડલાઈન જાહેર કરી છે.

આઇસીએમઆર એ સ્વીકાર્યું કે વિશ્વવ્યાપી દર્દીઓ માટેના સારવાર ડેટા પ્લાઝ્મા થેરાપી અસરકારક સાબિત થયા નથી. વિશેષ બાબત એ છે કે સપ્ટેમ્બર 2020 માં, આઇસીએમઆરએ તેના અધ્યયનમાં કહ્યું હતું કે પ્લાઝ્મા થેરાપી કોરોનાની સારવારમાં મદદરૂપ નથી. આ હોવા છતાં, તેને ભારતના ક્લિનિકલ પ્રોટોકોલથી દૂર કરવાનો નિર્ણય લેવા તેમને 8 મહિનાનો સમય લાગ્યો.

દેશમાં કોરોનાના વધતા જતા કેસો સાથે પ્લાઝ્મા દાતાની માંગમાં પણ વધારો થયો છે. નિષ્ણાતો પણ કોરોના દર્દીઓ માટે પ્લાઝ્મા ઉપચારની અસરકારકતા વિશે ચિંતિત છે. અગાઉ તબીબી વ્યાવસાયિકોએ પ્લાઝ્મા થેરાપીને અપ્રચલિત ગણાવી હતી.

કન્વ્યુલસન્ટ પ્લાઝ્મા થેરેપી એ એક પ્રક્રિયા છે જેમાં ચેપમાંથી સાજા થતાં વ્યક્તિના શરીરમાંથી લોહી લેવામાં આવે છે. લોહીનો પીળો પ્રવાહી ભાગ કાઢવામાં આવે છે. તે ચેપગ્રસ્ત દર્દીના શરીરમાં આપવામાં આવે છે. થિયરી કહે છે કે જે વ્યક્તિએ ચેપનો સામનો કર્યો છે તેના શરીરમાં એન્ટિબોડીઝ હશે. આ એન્ટિબોડીઝ લોહી સાથે જશે અને ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિની રોગપ્રતિકારક શક્તિને મજબૂત બનાવશે. આ ચેપગ્રસ્ત વ્યક્તિના ગંભીર લક્ષણોને નબળા પાડી દર્દીનું જીવન બચાવે છે.

આઈસીએમઆરની નવી માર્ગદર્શિકા કોવિડ દર્દીઓની સારવારને ત્રણ ભાગમાં વહેંચે છે. આમાં હળવા લક્ષણોવાળા દર્દીઓ, મધ્યમ લક્ષણોવાળા દર્દીઓ અને ગંભીર લક્ષણોવાળા દર્દીઓનો સમાવેશ થાય છે. હળવા લક્ષણોવાળા દર્દીઓને ઘરની એકલતામાં રહેવાની સૂચના આપવામાં આવી છે, જ્યારે મધ્યમ અને ગંભીર ચેપવાળા દર્દીઓને અનુક્રમે કોવિડ વોર્ડમાં દાખલ કરવા અને આઈસીયુમાં દાખલ કરવા જણાવ્યું છે.

Tags
Back to top button