AmreliGujaratIndiaMaharashtraNews

તૌકતે વાવાઝોડાએ મચાવ્યો આતંક,જુઓ ગુજરાતના અમરેલીની પરિસ્થતિ બતાવતો આ વાયરલ વિડીયો

ચક્રવતી તોફાનનું એક ગંભીર સ્વરૂપ સામે આવ્યું છે.મુંબઇથી 175 કિલોમીટર દૂર હીરા ઓઇલ ફિલ્ડ નજીક એક જહાજ ડૂબી ગયા બાદ 170 લોકો લાપતા થયાની વાત નોંધાઈ છે.વહાણમાં સવાર 273 લોકો સવાર હતા.આમાંથી 140 નેવી દ્વારા બચાવવામાં આવ્યા હતા.મળતી માહિતી મુજબ વાવાઝોડાને કારણે બે વહાણ સમુદ્રમાં અટવાયા હતા.

આમાંથી એક બાર્જ પી-305 દરિયામાં ડૂબી ગયો.લોકોને બચાવવા નૌસેનાએ આઈએનએસ કોચિ અને આઈએનએસને તૈનાત કર્યા છે.આઈએનએસ કોલકાતાને દરિયામાંથી બીજો શિપ બહાર કાઢવા માટે તૈનાત કરાયો છે.આ વહાણમાં સવાર 137 લોકો સવાર છે,જેમાંથી 38 લોકોને સમાચાર લખવાના સમય સુધી બચાવી શકાયા હતા.

તમને જણાવી દઈએ કે સોમવારે,બેજ-પી 305 દરિયામાં ફસાયેલા હોવાનું જાણવા મળ્યું છે.આ પછી બચાવ મોટા પાયે ઓપરેશન ચલાવવામાં આવ્યો હતો.પરંતુ હવે આ જહાજ ડૂબવાના સમાચાર છે.દરિયામાં ઉંચા તરંગો વધતા હોવાથી બચાવમાં મુશ્કેલી સર્જાઇ હતી.તમને જણાવી દઈએ કે ઇમર્જન્સી ટોઇંગ વહાણ વોટર લિલી અને બે સપોર્ટ જહાજોની સાથે ઇમરજન્સી બચાવ માટે કોસ્ટગાર્ડના સીજીએસ સમ્રાટ પણ સ્થાપિત કરવામાં આવ્યા છે.

તે જ સમયે,101 લોકો તેલ રેગ સાગર ભૂષણ પર ફસાયેલા હોવાનું જાણવા મળે છે.આ માટે આઈએનએસ તલવારને બચાવ કામગીરીમાં સ્થાપિત કરવામાં આવી છે.તે જ સમયે,196 લોકો બાર્જ એસએસ -3 માં સવાર છે.હવામાન સ્પષ્ટ થતાંની સાથે જ બચાવ કાર્ય ચલાવવામાં આવશે.મુંબઇ અને ગુજરાતમાં ભારે વિનાશ બાદ વાવાઝોડું હિમાલય તરફ આગળ વધી રહ્યું છે.

પરંતુ હવે તે નબળી પડી ગઈ છે.અરબી સમુદ્રમાંથી ઉપડાયેલ ચક્રવાત તોફાન સોમવારે રાત્રે ગુજરાત પહોંચ્યું હતું.હવે તે રાજસ્થાન થઈને હિમાલય તરફ જશે.જો કે,તે હવે નબળી પડી ગઈ છે.તેમ છતાં,આ અસરને કારણે યુપી સહિત ઉત્તર ભારતના ઘણા રાજ્યોમાં વરસાદ પડશે.હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર વરસાદની અસર 20 મે સુધી રહેશે.

વાવાઝોડું સૌરાષ્ટ્રના 21 જિલ્લામાં ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે.પવનની ગતિ પ્રતિ કલાક 150 કિ.મી.આજે રાજસ્થાન પહોંચીને તે નબળી પડી જશે અને ઉંડા હતાશામાં ફેરવાશે.મતલબ કે તેની અસર ઓછી થશે.હવામાન વિભાગે મંગળવારે રાજસ્થાનના જોધપુર અને ઉદેપુર વિભાગમાં ભારે વરસાદ માટે ચેતવણી જાહેર કરી છે.તે જ સમયે,એનડીઆરએફની ટીમો ડુંગરપુર,બાંસવારા વગેરેમાં રાખવામાં આવી છે.

છેલ્લા 23 વર્ષોમાં આ વાવાઝોડાને સૌથી શક્તિશાળી માનવામાં આવે છે.આ અગાઉ 9 જૂન,1988 ના રોજ ગુજરાતમાં પણ આવું જ વાવાઝોડું આવ્યું હતું.ત્યારબાદ 1173 લોકો મરી ગયા.સોમવારે એકલા મહારાષ્ટ્રમાં 6 લોકોનાં મોત નીપજ્યાં હતાં.તે જ સમયે,કર્ણાટકમાં પણ 8 લોકોએ જીવ ગુમાવ્યો.ગુજરાતના અમરેલીમાં આવેલા વાવાઝોડાને કારણે અમરેલીને ભારે હાલાકીનો અહેવાલ છે.

આ દરમિયાન,હજારો લોકોને દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાંથી સુરક્ષિત સ્થળોએ ખસેડવામાં આવ્યા છે.સોમનાથ નજીક દરિયામાં અનેક બોટ અટવાઈ ગઈ હતી.તેઓને બચાવી લેવામાં આવ્યા.તોફાનની મોટી અસર મુંબઈ,થાણે અને મહારાષ્ટ્રના અન્ય દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં જોવા મળી હતી.રાયગઢ જિલ્લામાં હજુ રેડ રેડ છે,જ્યારે મુંબઇ,થાણે અને પાલઘરમાં ઓરેન્જ એલર્ટ જારી કરવામાં આવ્યું છે.

રેડ એલર્ટમાં 20 સે.મી.જ્યારે ઓરેન્જ એલર્ટમાં 6-8 સે.મી.વરસાદની સંભાવના છે.જોકે ગઈરાત્રે ગુજરાતના 60 કિલોમીટર પહેલા દીવમાં લેન્ડફોલ પડી હતી.કર્ણાટક,કેરળ,મહારાષ્ટ્ર અને ગોવા પછી તોફાનની અસર હવે ગુજરાત પર છે.તોફાની પવનોએ ઇલેકટ્રીક થાંભલાઓ અને ઝાડને કાઢી નાખ્યાં છે.દરિયાકાંઠાના વિસ્તારોમાં લેન્ડફોલ થઈ રહ્યો છે.

સોમનાથ,અમરેલી,જનાગઢ,પોરબંદર અને ભાવનગર ઉપર વાવાઝોડા ગીરની વધુ અસર જોવા મળશે.સાથે જામનગર,રાજકોટ,આણંદ,ભરૂચ અને ધોલેરામાં પણ અસર જોવા મળશે.રાજ્યમાં બચાવ અને રાહત માટે એનડીઆરએફ પાસે 44 ટીમો છે.આ 20 સંભવિત અસરગ્રસ્ત જિલ્લાઓમાં તૈનાત છે.14 જિલ્લામાં એલર્ટ છે.

Back to top button