AstrologyStory

12 જ્યોતિર્લિંગોમાંના એક,વિશ્વ વિખ્યાત ભગવાન કેદારનાથનું મંદિર કોણે બનાવ્યું,જાણો આ પૌરાણિક કથા વિશે,

12 જ્યોતિર્લિંગોમાંના એક,વિશ્વ વિખ્યાત ભગવાન કેદારનાથ ધામના દરવાજા ફરી એકવાર ભક્તો માટે ખુલી ગયા છે.જો કે,કોરોના સંક્રમણને લીધે,યાત્રાળુઓ અને સ્થાનિક લોકો ઓછા પહોંચી રહ્યા છે.વર્ષના લગભગ 6 મહિના બરફથી ઢંકાયેલા આ પવિત્ર મંદિરને ભગવાન શિવનો વાસ માનવામાં આવે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે અહીં ભગવાન શિવ દરેક સમયે ત્રિકોણ શિવલિંગ તરીકે વિરાજમાન રહે છે.

જો કે પૌરાણિક ગ્રંથોમાં આ ધામને લગતી ઘણી કથાઓ છે,પરંતુ આજે આપણે મહાભારતની એક કથા વિશે જાણીએ છીએ. નોંધનીય છે કે યુધિષ્ઠિર હસ્તિનાપુર કિંગ,પાંડવોમાં સૌથી મોટો ભાઈ,મહાભારત યુદ્ધની જીત પછી બનાવવામાં આવ્યો હતો.જે પછી યુધિષ્ઠિરે લગભગ ચાર દાયકા સુધી હસ્તિનાપુર પર શાસન કર્યું.

દરમિયાન,એકવાર પાંચ પાંડવો ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ સાથે મહાભારત યુદ્ધની સમીક્ષા કરી બેઠા હતા,ત્યારે પાંડવોએ કૃષ્ણને કહ્યું,કૃષ્ણ ! બ્રહ્મ હત્યાની સાથે આપણા બધા ભાઈ-બહેનોની હત્યા કરવાનું કલંક આપણા બધામાં છે.તેને કેવી રીતે દૂર કરવું ?ત્યારે શ્રી કૃષ્ણે કહ્યું કે એ સાચું છે કે તમે યુદ્ધમાં વિજય મેળવ્યો હોવા છતાં પણ તમે તમારા ગુરુ અને ભાઇ-ભાઈની હત્યાને કારણે પાપના ભાગીદાર બન્યા છો.

જે પાપમાંથી મુક્તિ મેળવવી મુશ્કેલ છે.આવી સ્થિતિમાં ફક્ત મહાદેવ જ આ પાપોથી મુક્તિ મેળવી શકે છે.તેથી શ્રી કૃષ્ણ દ્વારકા પરત આવ્યા પછી મહાદેવના આશ્રય પર જાઓ.શ્રી કૃષ્ણની આ વસ્તુઓ પાંડવોને કેવી રીતે પાપથી છુટકારો મેળવવો અને ભગવાન ભોલેનાથને કેવી રીતે પ્રસન્ન કરવું તે અંગે સતત ચિંતા કરતાં હતા.પાંડવોએ આ અંગે ચિંતા કરવાનું શરૂ કર્યું.

એક દિવસ પાંડવોને ખબર પડી કે વસુદેવે પોતાનો શરીર છોડી દીધો છે અને તેમના પરમઘાટ ફરી ગયા છે.આ પછી,પાંડવોને પણ પૃથ્વી પર રહેવું યોગ્ય લાગ્યું નહીં.ત્યારબાદ તેમણે પરીક્ષિતને રાજ્ય સોંપ્યું,હસ્તિનાપુરને દ્રૌપદી સાથે છોડી ભગવાન શિવની શોધમાં નીકળ્યા.તે શિવના દર્શન કરવા કાશી સહિ‌ત અનેક સ્થળોએ ગયા હતા પરંતુ તે પહોંચે તે પહેલા જ શિવ બીજે જતા હતા.

પછી તેઓ શિવની શોધમાં હિમાલય પહોંચ્યા.એવું કહેવામાં આવે છે કે શિવ અહીં પણ સંતાઈ ગયા હતા.આ પર યુધિષ્ઠિરે ભગવાન શિવને કહ્યું,ભગવાન ! ભલે તમે ગમે તેટલું છુપાવો,અમે તમને જોયા વિના અહીંથી જઈશું નહીં.મને એ પણ ખબર છે કે,”અમે પાપ કર્યું છે,તેથી જ તમે અમને દર્શન નથી આપી રહ્યા.”આ પછી,પાંચ પાંડવોએ આગળ વધવાનું શરૂ કર્યું.

ત્યારે જ તેમના પર એક બળદ ધસી ગયો.આ જોઈને બદ્દીધ ભીમ તેની સાથે લડવા લાગ્યો.જ્યારે બળદએ ખડકો વચ્ચે પોતાનું માથુ છુપાવી દીધું,ત્યારે ભીમે તેની પૂંછડી પકડી અને ખેંચવાનો શરૂ કર્યો.આને કારણે બળદનો ધડ માથા પરથી તૂટી ગયો હતો અને બળદનો ધડ શિવલિંગમાં ફેરવાયો હતો.થોડા સમય પછી ભગવાન શિવ શિવલિંગથી દેખાયા.જેના પછી શિવએ પાંડવોના પાપોને માફ કરી દીધા,અને પાંડવોએ અહીં મંદિર બનાવ્યું.

Back to top button