Ajab GajabAstrologyIndiaStory

ભગવાન શિવનું આ અનોખું શિવલિંગ કે જે દર 12 વર્ષે વીજળી પડવાથી તૂટી જાય છે અને માખણ લગાવવાથી ઠીક થઇ જાય છે,જાણો રહસ્યમય કથા

આ ધરતી પર ભારત ભૂમિ એકમાત્ર સ્થાન છે.જેનો કણ શંકર હોવાનું મનાય છે.આપણો દેશ પ્રાચીન કાળથી જ ધર્મ અને આધ્યાત્મિકતામાં વિશ્વાસ ધરાવે છે.તે એકમાત્ર પવિત્ર ભૂમિ છે.જેના પર ભગવાને માનવ રૂપમાં અવતાર લીધા છે.એવું માનવામાં આવે છે કે ભારતના દરેક ખૂણે ધર્મ અને આધ્યાત્મિકતાને લગતી વાર્તાઓ અને માન્યતાઓ સ્થાપિત છે.આ સ્થાનોમાંથી એક હિમાચલ પ્રદેશ છે,જે પર્વતની પહાડો પર સ્થિત છે.

તેમ છતાં હિમાચલ પ્રદેશમાં ઘણા દેવી-દેવતાઓનાં મંદિરો છે,પરંતુ કેટલાક મંદિરોની અંદર આકર્ષક રહસ્યો છે.જેના કારણે તે “દેવ ભૂમિ” તરીકે પણ ઓળખાય છે.દેવભૂમિમાં ઘણા પ્રખ્યાત મંદિરો છે,જેની પોતાની વિશેષ માન્યતાઓ છે.આવી સ્થિતિમાં ચાલો આપણે આવા જ મંદિર વિશે જાણીએ જે હિમાચલ પ્રદેશના કુલ્લુ શહેરમાં બિયાસ અને પાર્વતી નદીના સંગમ નજીક ઉંચા પર્વત પર સ્થિત છે.

ભગવાન શંકરનું આ એક રહસ્યમય મંદિર છે,જેને આજ સુધી કોઈ ઉકેલી શક્યું નથી.મહાદેવના આ મંદિર સાથે સંકળાયેલ છે કે દર 12 વર્ષ પછી આ મંદિર પર આકાશી વીજળી પડે છે,પરંતુ આ પછી પણ મંદિરને ન તો કોઈ પ્રકારનું નુકસાન થયું છે,ન ભક્તો પર કોઈ અસર.તો ચાલો જાણીએ આ રહસ્યમય મંદિર વિશે.

પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર જે ખીણ પર આ શિવ મંદિર છે,તે સાપની આકારમાં છે.એવું માનવામાં આવે છે કે ભગવાન ભોલેનાથે આ સાપનો વધ કર્યો હતો.દર 12 વર્ષે એકવાર આ મંદિર પર તીવ્ર આકાશી વીજળી પડે છે.વીજળી પડવાના કારણે મંદિરનું શિવ લિંગ તૂટી જાય છે.આ પછી, મંદિરના ઉપાસકો મલમ તરીકે ખંડિત શિવલિંગ પર માખણ લગાવે છે,જેથી મહાદેવને પીડાથી રાહત મળે.

આ મંદિર સાથે એક બીજી ધાર્મિક કથા જોડાયેલી છે,જે મુજબ આ ખીણ પર “કુલંત” નામનો રાક્ષસ રહેતો હતો.આ રાક્ષસ તેની શક્તિ દ્વારા સાપનું રૂપ લેતો હતો.એકવાર એક રાક્ષસ કુલંત ડ્રેગનનું રૂપ ધારણ કરી બિયાસ નદીમાં કોઇલને ટક્કર મારીને “માથન ગામ” પાસે બેઠા જેનાથી નદીનો પ્રવાહ અટકી ગયો અને ત્યાં પાણી વધવા લાગ્યું.તેની પાછળનો હેતુ એ હતો કે અહીં રહેતા તમામ પ્રાણીઓ પાણીમાં ડૂબીને મરી જાય.આ જોઈને દેવદેવી મહાદેવ ગુસ્સે થયા.આ પછી મહાદેવે માયાની રચના કરી.ભગવાન શિવ રાક્ષસ પાસે ગયા અને તેમને કહ્યું કે તેની પૂંછડીમાં આગ લાગી હતી.

મહાદેવની વાતો સાંભળીને રાક્ષસે પાછળ વળતાંની સાથે જ શિવાજીએ “કુલંત” ના માથા પર ત્રિશૂલ પર હુમલો કર્યો અને તે ત્યાં જ મરી ગયો.એવું કહેવામાં આવે છે કે જેના પછી રાક્ષસનું વિશાળ શરીર એક પર્વતમાં પરિવર્તિત થયું,જેને હવે આપણે “કુલ્લુનો પર્વત” કહીએ છીએ.કુલંતના કતલ કર્યા પછી ભગવાન શિવએ ઇન્દ્રદેવને દર 12 વર્ષે ત્યાં વીજળી છોડવાનું કહ્યું.આ કરવા માટે ભગવાન શિવએ આમ કહ્યું જેથી જાહેર સંપત્તિનું કોઈ નુકસાન ન થાય.ભગવાન પોતે તેમના ભક્તોને ઇલેક્ટ્રિક આંચકો સહન કરીને સુરક્ષિત કરે છે.આવી માન્યતાઓ સદીઓથી ચાલે છે,અને દર બાર વર્ષે અહીં વીજળી પડવી જ જોઇએ.

આ મંદિર સુધી પહોંચવાની રીતની વાત કરીએ તો કુલ્લુથી મંદિરનો માર્ગ લગભગ 7 કિલોમીટરનો છે.શિવરાત્રી નિમિત્તે અહીં ભક્તોનો ધસારો જોવા મળે છે.પર્વતોની વચ્ચે સ્થિત આ શહેરનો ઇતિહાસ ભગવાન શિવ અને બિજલી મહાદેવ મંદિરની આસપાસ ફરે છે.આ સ્થાન સમુદ્ર સપાટીથી 2450 મીટરની ઉંચાઇએ સ્થિત છે.શિયાળામાં ભારે બરફવર્ષા થાય છે,પરંતુ હજી પણ શ્રદ્ધાળુઓ દર સીઝનમાં દૂર-દૂરથી તેની મુલાકાત લેવા આવે છે.

Back to top button