India

શું 2 દિવસ પછી Facebook, Instagram અને Twitter બંધ થઇ જશે? હજુ સુધી એમણે સરકારની વાત નથી માની

દેશમાં કાર્યરત મોટી સોશ્યલ મીડિયા કંપનીઓ એટલે કે ફેસબુક, ટ્વિટર અને ઈન્સ્ટાગ્રામ ને ઘણી મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડી શકે છે. કેન્દ્ર સરકારે દેશમાં કાર્યરત તમામ સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓને અમુક નિયમોનું પાલન કરવાની સૂચના આપી હતી અને તેના માટે 3 મહિનાનો સમય આપ્યો હતો જે 26 મેના રોજ પૂર્ણ થનાર છે.

સુત્રોના જણાવ્યા મુજબ આજ સુધી આ કંપનીઓએ સરકારના જણાવેલા નિયમોનું પાલન કર્યું નથી, તો મોટો સવાલ એ છે કે શું ફેસબુક, ટ્વિટર અને ઇન્સ્ટાગ્રામ 2 દિવસ પછી બંધ થઈ જશે? સૂત્રો પાસેથી એ પણ જાણવા મળ્યું છે કે મૂળ સોશિયલ મીડિયા પ્લેટફોર્મ Koo એ સરકારના નિયમોનું પાલન કરવાનું શરૂ કર્યું છે.

ભારતમાં સોશિયલ મીડિયા વેબસાઇટ્સ મધ્યવર્તી તરીકે કાર્ય કરે છે અને જો કોઈ વ્યક્તિ સોશિયલ મીડિયા પર વાંધાજનક ટિપ્પણીઓ કરે છે અથવા પોસ્ટ કરે છે, તો પછી કોઈ પણ સોશિયલ મીડિયા કંપની કાર્યવાહી કરતી નથી કારણ કે તેમને ભારત સરકાર તરફથી પ્રતિરક્ષા મળે છે.

પરંતુ જો 26 મે સુધી આપવામાં આવેલી સૂચનાઓને સ્વીકાર નહીં કરે તો ટ્વિટર, ફેસબુક અને ઇન્સ્ટાગ્રામ દ્વારા પ્રાપ્ત પ્રતિરક્ષાને સરકાર સમાપ્ત કરી શકે છે. આ કિસ્સામાં જો કોઈ વપરાશકર્તા ભવિષ્યમાં સંબંધિત સોશિયલ મીડિયા સાઇટ પર વાંધાજનક પોસ્ટ્સ પોસ્ટ કરે છે, તો પછી તે વપરાશકર્તા પર તેમજ સંબંધિત સોશિયલ મીડિયા સાઇટ પર કાર્યવાહી થઈ શકે છે.

તમને જણાવી દઈએ કે 25 ફેબ્રુઆરી 2021 ના ​​રોજ, ભારત સરકારના ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અને આઇટી મંત્રાલયને સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓ દ્વારા 3 મહિનાની અંદર અમુક સૂચનાઓનું પાલન કરવાનો આદેશ આપવામાં આવ્યો હતો અને તે આદેશ ભારત સરકારના ગેજેટમાં પણ પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યો હતો.

હુકમ મુજબ સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓને ભારતમાં કમ્પ્લન્સ ઓફિસર, નોડલ ઓફિસરોની નિમણૂક કરવા કહેવામાં આવ્યું હતું અને તે બધાને ભારતમાં હોવું જરૂરી હતું. આદેશમાં એવું પણ કહેવામાં આવ્યું હતું કે સોશિયલ મીડિયા કંપનીઓએ તેમની વેબસાઇટ અથવા મોબાઇલ એપ્લિકેશન પર ફીઝીકલ સંપર્કની માહિતી આપવી પડશે.

સોશિયલ મીડિયા પરના લોકો જાણતા નથી કે કોને ફરિયાદ કરવી અને તેમની સમસ્યાનું સમાધાન ક્યાં થશે. કેટલાક પ્લેટફોર્મ્સે આ માટે છ મહિનાનો સમય માંગ્યો છે, જ્યારે કેટલાકએ જણાવ્યું હતું કે તેઓ યુ.એસ.માં તેમના મુખ્ય મથકની સૂચનાની રાહ જોઈ રહ્યા છે. આ કંપનીઓ ભારતમાં કાર્યરત છે. તે ભારતમાંથી નફો મેળવી રહી છે પરંતુ માર્ગદર્શિકાનું પાલન કરવા માટે મુખ્ય મથકથી લીલા સંકેતની રાહ જોશે.

ટ્વિટર જેવી કંપનીઓનાં પોતાનાં ફેક્ટ ચેકર્સ છે જે ન તો ઓળખ જાહેર કરે છે કે ન તો હકીકતોની તપાસ કરવામાં આવી રહી છે. તેને આઈટી એક્ટની કલમ ૭૯ હેઠળ મધ્યસ્થી તરીકેની જવાબદારીમાંથી મુક્તિ આપવામાં આવી છે. પરંતુ તેમાંના ઘણા આ વિષય પર નિર્ણય લઈ રહ્યા છે કે જેમાં ભારતીય બંધારણ અને કાયદાઓનું ધ્યાન રાખવામાં આવતું નથી. નોંધપાત્ર વાત એ છે કે 26 મે 2021 થી નવા નિયમો અમલી બનશે. જો આ કંપનીઓ આ નિયમોનું પાલન નહીં કરે, તો તેમની મધ્યસ્થીની સ્થિતિને છીનવાઈ શકે છે અને તેઓ ભારતના હાલના કાયદા હેઠળ ગુનાહિત કાર્યવાહી હેઠળ આવી શકે છે.

Back to top button