GamesInternationalNews

મેરેથોન દોડમાં ભાગ લઈ રહેલ 21 રમતવીરોનું ‘વધુ પડતી ઠંડી’ને કારણે મોત નીપજયું,

ચીનના રમતગમતના ઇતિહાસમાં કાળો દિવસ કહેવાશે,જ્યાં 100 કિલોમીટરની અલ્ટ્રા મેરેથોન દોડમાં 21 રમતવીરોનું મોત નીપજ્યું હતું.આ રેસ દરમિયાન,અચાનક હવામાન બગડવાના કારણે,રમતવીરોએ ઠંડી,વરસાદ અને વાવાઝોડાંનો સામનો કરવો પડ્યો હતો.

scmp ડોટ કોમ અનુસાર,ચીનના શ્રેષ્ઠ લાંબા અંતરના દોડવીરો લિયાંગ જિંગ અને હુઆંગ ગુઆંજુન પણ આ રેસમાં સામેલ થયા હતા.લિઆંગે 2018 માં ચાઇના અલ્ટ્રા ગોબી રેસ જીતી અને 2019 માં હોંગકોંગ 100 અલ્ટ્રા ટ્રેઇલ રેસમાં બીજા સ્થાને રહ્યા.હ્યુઆંગે 2019 રાષ્ટ્રીય પેરાલિમ્પિક રમતોના સુનાવણી નબળા વિભાગમાં 2019 મેરેથોન ચેમ્પિયન હતા.

રવિવારે બાયિન સિટીના મેયર ઝાંગ ઝુચેને આ કાર્યક્રમના આયોજક તરીકે લોકોની માફી માંગી હતી.તેમજ મૃત્યુ પામેલા અને ઈજાગ્રસ્ત થયેલા રમતવીરોના પરિવાર પ્રત્યે સંવેદના વ્યક્ત કરી હતી.તેમણે કહ્યું કે આ મામલાની તપાસ માટે એક ટાસ્ક ફોર્સની રચના કરવામાં આવી છે.ચાલો આપણે જાણીએ કે મોટી સંખ્યામાં દોડવીરો આ રેસમાં જોડાવા માટે આવે છે.

ન્યૂઝ એજન્સીના જણાવ્યા અનુસાર,રેસ બાયિન શહેરમાં યલો રિવર સ્ટોન ફોરેસ્ટ ટૂરિસ્ટ સાઇટ પર થઈ હતી.આ દોડમાં સામેલ 172 રમતવીરો સમુદ્ર સપાટીથી લગભગ 6,500 ફુટની ઊંચાઇએ ખૂબ સાંકડી પર્વતમાળા પર દોડી રહ્યા હતા.ફક્ત શોર્ટ્સ અને ટોપ્સ પહેરીને,દોડવીરો અચાનક,બર્ફીલા વરસાદ અને ભારે પવનને કારણે તાપમાનમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થતાં ઊંચી ટેકરી તરફ આગળ વધ્યા હતા.જે તેમનું શરીર સહન કરી ન શક્યું અને તેનમું મોત નીપજયું.

આ દોડમાં 21 રમતવીરોના મોતની પુષ્ટિ કરવામાં આવી છે,જ્યારે 8 ને સામાન્ય ઈજાઓ પહોંચી છે.આ દોડમાં ભાગ લેનાર એક રમતવીરે પોતાનો અનુભવ પોસ્ટ કરતાં કહ્યું છે કે હવામાન આ રીતે બગડશે,તેના વિશે કોઈ માહિતી નથી.ખરાબ હવામાનને ધ્યાનમાં લીધા વિના રેસ ચાલુ રહી.તેમની આગળ દોડતા રમતવીરોની હાલત કફોડી બની હતી.

દરેક દોડવીરને આ રેસ પૂર્ણ કરવા માટે 1,600 યુઆન (18 હજાર) નું ઇનામ હતું.તે સમયે તેમણે પોતાને વિચાર્યું”શું તમે આ રીતે 1,600 યુઆન છોડી દેશો ?” સોશિયલ મીડિયા પોસ્ટમાં તેમણે લખ્યું કે,”હવે જ્યારે પણ હું તે વિચારને યાદ કરું છું,ત્યારે મારી જાતને થપ્પડ મારવા માંગું છું.”

એથ્લેટે લખ્યું છે કે પ્રથમ વિભાગમાં ખડકાળ,કાદવથી ભરેલા મેદાન,વરસાદ અને તીવ્ર પવનમાં ઓછી દૃશ્યતા પર 8 કિ.મી.ની દૂરી પર 1000 કિ.મી.ની ચઢાઇ પૂર્ણ કરવી હતી.આ એક એવો વિભાગ છે જ્યાં મોટર સાયકલ પણ પહોંચી શકતી નથી,તેથી પર્વતની ટોચ પર પહોંચ્યા પછી પણ,ત્યાં ખોરાક અને પાણી સહિતનો પુરવઠો નહોતો.

તેમણે લખ્યું છે કે”હું સંપૂર્ણપણે ભીંજાયો હતો અને માંડ માંડ ઉભો રહી શક્યો.”મને એક જગ્યા મળી જ્યાં મેં થર્મો ધાબળા સાથે ગરમ કરવાનો પ્રયાસ કર્યો,પરંતુ તે પણ હવાથી ઉડી ગઈ.”પ્રતિયોગીએ કહ્યું કે તે પોતાની આંગળીઓનો અનુભવ કરી શકતો નથી.તેની જીભ પણ ઠંડીથી જામવા લાગી.આ પછી,તેણે આ રેસમાંથી ખસી જવાનું યોગ્ય સમયે નક્કી કર્યું.

તેમણે કહ્યું કે ખરાબ હવામાનને કારણે દોડવીરોને તેમના જીપીએસ સિગ્નલથી ટ્રેક કરવું મુશ્કેલ હતું.ચાઇના નેશનલ રેડિયો અનુસાર, માઉન્ટેન એ વાર્ષિક ઇવેન્ટ છે જે છેલ્લા ચાર વર્ષથી જીંગતાઇ કાઉન્ટી અને બાયિનમાં અધિકારીઓ દ્વારા ગ્રામીણ પુનરુત્થાન અભિયાનના ભાગ રૂપે અને તંદુરસ્ત જીવનશૈલીને પ્રોત્સાહન આપવા માટે યોજવામાં આવે છે.

Back to top button