Ajab GajabBiharIndia

આ અનોખી મસ્જિદ,જ્યાં મુસ્લિમ લોકો નહીં પરંતુ હિન્દુ ધર્મના લોકો પાંચ વખત નમાઝ પઢે છે,

મસ્જિદો મુસ્લિમ સંપ્રદાયના મુખ્ય ધાર્મિક સ્થળો છે જ્યાં ઈબાદત અને નમાઝ અદા કરવામાં આવે છે.મુસ્લિમ સમુદાય દ્વારા દિવસમાં 5 વખત નમાઝ અદા કરવામાં આવે છે.પરંતુ,અમે તમને એવી જ અનોખી મસ્જિદ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ જ્યાં મુસ્લિમોને બદલે હિન્દુઓ પાંચ વખત નમાઝ પઢે છે.

બિહારના નાલંદા જિલ્લામાં આવેલું એક ગામ હિન્દુ-મુસ્લિમ એકતાનું ઉદાહરણ ઉભું કરી રહ્યું છે.કોઈને પણ એ જાણીને આશ્ચર્ય થશે કે આ ગામમાં એક પણ મુસ્લિમ પરિવાર નથી,પરંતુ અહીં સ્થિત મસ્જિદમાં નિયમ પ્રમાણે પાંચ વખત નમાઝ પઢવામાં આવે છે અને અઝાન પણ થાય છે.આ બધુ હિન્દુ સમુદાયના લોકો કરે છે.

નાલંદા જિલ્લાના બેન બ્લોકના માડી ગામમાં માત્ર હિન્દુ સમુદાયના લોકો રહે છે.પરંતુ અહીં એક મસ્જિદ પણ છે.અને મુસ્લિમોની ગેરહાજરીમાં આ મસ્જિદની અવગણના કરવામાં આવતી નથી,પરંતુ હિન્દુ સમુદાય તેની સંભાળ રાખે છે,પાંચેય વખત અહીં નમાઝ પઢવાની વ્યવસ્થા કરે છે.હિન્દુઓએ પણ મસ્જિદની જાળવણી અને પેઇન્ટિંગની જવાબદારી લીધી છે.

ગામવાસીઓ કહે છે કે મુસ્લિમ પરિવારો વર્ષો પહેલા અહીં રહેતા હતા,પરંતુ ધીરે ધીરે તેઓ સ્થળાંતર કરી ગયા અને આ ગામમાં તેમની મસ્જિદ ભરાઈ ગઈ છે.”આપણે હિન્દુઓને અજાન તો આવડતી નથી,પરંતુ પેન ડ્રાઇવની મદદથી અજાનની વિધિ કરવામાં આવે છે.”ગ્રામજનો કહે છે કે આ મસ્જિદ તેમની આસ્થા સાથે જોડાયેલી છે.

કોઈપણ શુભ કાર્ય પહેલાં હિન્દુ પરિવારના લોકો આવીને આ મસ્જિદની મુલાકાત લે છે.આ મસ્જિદ ક્યારે અને કોણે બનાવી છે તેનો કોઈ સ્પષ્ટ પુરાવો નથી,પરંતુ સ્થાનિકો કહે છે કે તેમના પૂર્વજોએ તેમને કહ્યું હતું તે મુજબ,તે લગભગ 200-250 વર્ષ જૂની છે.મસ્જિદની સામે એક સમાધિ પણ છે,જેના પર લોકો જાપ કરે છે.

ગામના એક પંડિત કહે છે,”સવારે અને સાંજે નિયમો અનુસાર મસ્જિદ સાફ કરવામાં આવે છે,જે અહીંના લોકોની જવાબદારી છે.ગામમાં જ્યારે પણ કોઈ પરિવારનું ઘર અશુભ હોય ત્યારે તે પરિવાર મસ્જિદમાં ફક્ત આશીર્વાદ માંગવા માટે આવે છે” જો કે,માડી ગામની આ મુસ્લિમ મસ્જિદ તૂટી ગઈ છે,પરંતુ હિન્દુઓએ આ મસ્જિદ જાળવી રાખી છે.

Back to top button