Ajab GajabAstrologyChhattisgarhIndiaStory

અહીંયા માનતા પુરી કરવા દેવીમાતાને પ્રસાદ નહિ પણ પથ્થર અને કાંકરા ચઢાવવામાં આવે છે,લોકોની દરેક માનતા પુરી થાય છે

છત્તીસગઢમાં એક એવું મંદિર છે જ્યાં માતાની પૂજા કરતી વખતે તેમને ફૂલોને બદલે પત્થરો ચઢાવવામાં આવે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે માતાને પત્થરો ચઢાવીને તે દરેક મનોકામના પૂર્ણ કરે છે.આ મંદિરનું નામ વાનાદેવી મંદિર છે.જે બિલાસપુર શહેર નજીક ખામતકાઇમાં આવેલું છે.આ મંદિરને ‘મા જગત જનની મંદિર’ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે.આ મંદિર સાથે સંકળાયેલી માન્યતા મુજબ જો અહીં માતાની પૂજા કરવામાં આવે છે,જો તેને પથ્થરો ચઢાવવામાં આવે છે,તો ભક્તો ભક્તોનો આભાર માને છે.

આ જ કારણ છે કે વંદેવી મંદિરમાં આવતા ભક્તો માતા કાંકરા અને પથ્થરો ચઢાવે છે અને તેમની પૂજા-અર્ચના કરે છે.આ મંદિરમાં મૂકેલી માતાની મૂર્તિને વનદેવી કહેવામાં આવે છે.અહીંના પુજારી કહે છે કે માતાને પત્થરો રોપવાની પરંપરા અહીં સદીઓથી ચાલી આવી છે અને આ પરંપરા આજે પણ ચાલુ છે.

સ્થાનિક લોકો કહે છે કે માતાને નાળિયેર,ફૂલો,પૂજા સામગ્રી ચઢાવવી પસંદ નથી.અહીંની લોકો માતાને તેમની ઇચ્છા પૂરી કરવા માટે પત્થરો ચઢાવે છે.ખેતરોમાં મળેલા ગોતા પત્થરો માતા દેવીને અર્પણ કરવામાં આવે છે.કારણ કે માતાને આ પત્થરો ખૂબ ગમે છે.આ પથ્થર સિવાય માતાને બીજો કોઈ પત્થર ચઢાવવામાં આવતો નથી.ભક્તો અહીં 5 ગોતા પથ્થરો લઈને માતાને અર્પણ કરે છે.માતાને પત્થર ચઢાવવાથી માતા પાસેથી માંગેલી ઇચ્છા પૂર્ણ થાય છે.

મંદિરના પૂજારી અશ્વની તિવારીએ કહ્યું કે આ પથ્થરને છત્તીસગઢમાં ચમરગોટા કહેવામાં આવે છે.ભક્તો શુભેચ્છાઓ માટે દૂર-દૂરથી આવે છે.તેમનું વ્રત પણ અહીં પૂર્ણ થાય છે. માતાનું આ મંદિર ખૂબ જ સુંદર રીતે બનાવવામાં આવ્યું છે અને મંદિરની આજુબાજુ ઘણા બધાં વૃક્ષો વાવવામાં આવ્યા છે.અન્ય રાજ્યોના લોકો પણ આ મંદિરમાં માતાને જોવા આવે છે.આ મંદિરમાં સમયાંતરે ખાસ મેળાનું પણ આયોજન કરવામાં આવે છે.અહીંના સ્થાનિકોની આ મંદિરમાં ખૂબ વિશ્વાસ છે.ગામની ઘણી મહિલાઓ દરરોજ આ મંદિરમાં માતાની પૂજા અર્ચના કરે છે અને તેમને પત્થર ચઢાવે છે.

વનદેવી કોણ છે
દેશની બાજુએ પણ રાજ્યોમાં વન દેવીના મંદિરો છે.એવું માનવામાં આવે છે કે વન દેવી જંગલોની રક્ષા કરે છે અને જો ખેડુતો તેમની પૂજા કરે તો તેમના પાક સારી રીતે ઉગે છે.

Back to top button