AhmedabadAmreliGujaratIndiaLife StyleRajasthanSabarkanthaStory

સાબરકાંઠા અને અમરેલીમાં એએસપી રહી ચૂકેલ અને અમદાવાદમાં ડીસીપી તરીકે ફરજ બજાવતા IPS ઓફિસર પ્રેમસુખની સફળતાની કહાની જાણીને જીવનમાં ક્યારેય નકારાત્મક વિચારો નહિ આવે

આપણે બધાએ ગણા લોકોના મોઢે સાંભળ્યું છે કે જો વ્યક્તિના ઇરાદા મજબૂત હોય,તો તેના માટે કોઈ લક્ષ્ય અશક્ય નથી.પરિસ્થિતિ ગમે તેટલી મુશ્કેલ હોય પરંતુ વ્યક્તિ પોતાનું ભવિષ્ય વધુ સારું બનાવવા માટે સખત મહેનત કરે તો તે ચોક્કસ સફળ થાય છે.આજે અમે તમને આવા જ એક મજબુત ઇચ્છાવાળા વ્યક્તિ વિશે જણાવવા જઈ રહ્યા છીએ.આ કહાની સાંભળી જીવનમાં નકારાત્મક વિચારો અને ભવિષ્યને લઈને ચિંતાને કોઈ અવકાશ જ નહિ રહે.

અમે વાત કરી રહ્યા છીએ અમદાવાદ ઝોન 7 ના ડીસીપી પ્રેમસુખ દેલુ વિશે.આઈપીએસ અધિકારી બનતા પહેલા તેમના સંઘર્ષ વિષે દરેક લોકોએ જાણવું જરૂરી છે.તેઓએ સફળતા મેળવી એ પહેલા તેમણે 12 સરકારી પરીક્ષાઓમાં ભાગ લીધો અને તે તમામમાં સફળ રહ્યા હતા.જાણીતી વેબ પોર્ટલ સાથે વાત કરતા આઈપીએસ પ્રેમસુખે તેમની સફળતા અને મુશ્કેલીઓ વિશે વિસ્તૃત વર્ણન કર્યું.

તમને જણાવી દઈએ કે આઈ.પી.એસ. પ્રેમસુખ દેલુનો જન્મ રાજસ્થાનના બીકાનેર જિલ્લાના એક નાના ગામ રાસિસરમાં થયો હતો.તેમને તેના ચાર ભાઈ-બહેનો છે અને તેઓ તેમાં સૌથી નાના છે.તમને એ પણ જણાવી દઈએ કે તેમના પિતા ખેડૂત હતા પરંતુ તમને એ પણ જણાવી દઈએ કે તેમની પાસે એટલી જમીન ન હતી કે ઘરની ખેતમજૂરી કરીને તેઓ ઘર ચલાવી શકે.

તેથી,તે ઊંટ ગાડીઓ પણ ચલાવતા હતા.આઈપીએસ પ્રેમસુખએ કહ્યું હતું કે “હું નાનપણથી જ મારા પિતાને અભ્યાસની સાથે મદદ કરતો હતો.પછી તે પ્રાણીઓ માટે ઘાસચારો લાવવાની હોય કે તેમની સાથે ઊંટની ગાડી ચલાવવી હોય કે ખેતીમાં મદદ કરવાની હોય દરેક વાતે તેઓ પિતાને મદદ કરતા હતા.”

બાળપણ મુશ્કેલીઓથી ભરેલું હતું
તેમણે પોતાના શરૂઆતી જીવનમાં ખુબ જ સંઘર્ષ કર્યો છે તમને એમના બાળપણની વાત કરીએ તો આઈ.પી.એસ. પ્રેમસુખે તેમના ગામની સરકારી શાળામાંથી દસમા ધોરણની પરીક્ષા પાસ કરી હતી.પ્રેમસુખ બાળપણમાં ખૂબ સારા હતા.તે કહે છે “ભલે મારા માતાપિતા ભણેલા ન હતા,પરંતુ ભણવામાં મારો રસ જોઈને તેઓએ હંમેશા મને અભ્યાસ માટે પ્રેરણા આપી હતી.

“તેમણે કહ્યું કે સમયે પૈસાના અભાવે પુસ્તકો અને નકલો પણ સમયસર આવી શકતા નહોતા.તે સમજાવે છે,”મેં હંમેશા મારા પિતાને ખૂબ જ મહેનત કરતા જોયા.”તે મારી જરૂરિયાતો પાછળ રાખીને મારા અભ્યાસ માટે જરૂરી પુસ્તકો અને વસ્તુઓ લાવી આપતા હતા.તેમની પ્રત્યેની મહેનત,બલિદાન અને પ્રેમ જોઈને મેં સરકારી નોકરી લેવાનું નક્કી કર્યું હતું. ”

તેમણે બિકાનેરના ડુંગર કોલેજમાંથી બાયોલોજીમાં બારમા ધોરણની પરીક્ષા પાસ કરી હતી.ચિકિત્સા ક્ષેત્રે કારકિર્દી બનાવવાની તેમની ઇચ્છાને કારણે,તે તબીબી પ્રવેશ પરીક્ષામાં આપી,પરંતુ તેમને તેમાં સફળતા મળી નહોતી.પરંતુ કદાચ તેમના કિસ્મતમાં તેમની કારકિર્દી કંઈક અલગ જ લખાઈ હશે.ત્યારબાદ તેમણે બીકેનેરની મહારાજ ગંગાસિંહ યુનિવર્સિટીમાંથી બીએ કરવાનું નક્કી કર્યું.તમને જણાવી દઈએ કે એ વખતે તેઓ તે ગ્રેજ્યુએશનમાં સુવર્ણચંદ્રક મેળવનાર વિધાર્થી હતા.ઘરે પ્રતિકૂળ સંજોગો હોવા છતાં તેમણે ક્યારેય હાર માની ન હતી.

નજીકમાં ઘણી પરીક્ષાઓ
તેની પ્રથમ નોકરી 2010 માં બિકાનેરના એક ગામમાં પટવારી તરીકે હતી.પરંતુ આ તેમની યાત્રાની માત્ર શરૂઆત હતી.તે જ વર્ષે તેમણે રાજસ્થાનમાં ગ્રામ સેવક પદ માટેની પરીક્ષામાં રાજ્યમાં બીજો ક્રમ મેળવ્યો.તેમણે સમગ્ર રાજસ્થાનમાં સહાયક જેલરની પોસ્ટની પરીક્ષામાં પ્રથમ સ્થાન મેળવ્યું.તેમણે વર્ષ 2011 માં બી.એડ કર્યું હતું અને આ પછી તે પણ પ્રાથમિક અને માધ્યમિક શાળાના શિક્ષકની પરીક્ષાઓ પણ પાસ કરી હતી.કેટલાક દિવસો તે બિકાનેરના કટારિયસર ગામમાં શાળાના શિક્ષક તરીકે પણ કામ કરતા હતા.

તે કહે છે,’હું હજી પણ ગામના બાળકો સાથે જોડાયેલ છું.મને એ જોઈને આનંદ થાય છે કે ગામના ઘણા બાળકો આજે સરકારી નોકરી કરવા પ્રયાસ કરી રહ્યા છે.”આઈપીએસ પ્રેયસુખે નેટ અને ટેટની પરીક્ષા પણ પાસ કરી છે. નેટની પરીક્ષા પાસ કર્યા પછી થોડા સમય માટે તે કોલેજમાં લેક્ચરર તરીકે પણ કામ કરતા હતા.પ્રવક્તા હતા ત્યારે તેમણે રાજ્યની જાહેર સેવાની પરીક્ષા આપી હતી.જે બાદ તે મહેસૂલ સેવામાં જોડાયા અને તે તહેસિલદાર તરીકેની કામગીરી શરૂ કરી.જો કે પ્રેમસુખે પણ ભણવાની તેમની યાત્રા ચાલુ રાખી હતી.તેમણે એ પણ કહ્યું હતું કે “ઘરવાળા કહેતા હતા,હવે પૂરતું થઈ ગયું છે,ના ભણે તો ચાલશે પરંતુ મારે ઘણું આગળ વધવું હતું”

અજમેરમાં તહસિલદારનું પદ સંભાળતાં તેમણે પોતે પણ યુપીએસસી જેવી કઠિન પરીક્ષાની તૈયારી શરૂ કરી દીધી હતી.તે કહે છે,”નોકરીની સાથે અભ્યાસ પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવું ખૂબ મુશ્કેલ હતું,પણ મેં એક પણ સમય બગાડ્યો નહીં.”નાનપણથી જ અધ્યયનમાં ટોચ પર રહેનારા આઈપીએસ પ્રેમસુખે આ તમામ પરીક્ષાઓ કોઈ પણ કોચિંગ વિના પાસ કરી છે.છેવટે યુપીએસસી 2015 ની પરીક્ષામાં તેમણે 170 મો રેન્ક મેળવ્યો હતો અને હિન્દી માધ્યમ દ્વારા સફળ ઉમેદવારોની સૂચિમાં ત્રીજા સ્થાને હતા.

પોતાની મહેનતથી પ્રેમેસુખ વર્ષ 2016 ની બેચના આઈપીએસ અધિકારી બન્યા.
આઈપીએસ પ્રેમસુખની પહેલી પોસ્ટિંગ એએસપી તરીકે ગુજરાતના સાબરકાંઠા જિલ્લામાં થઈ હતી. તે કહે છે,”મારા માટે સફળતાનો મંત્ર એ છે કે તમે વધુ મહેનત કરતા રહો.”હાલમાં, પ્રેમસુખ અમદાવાદના ઝોન 7 ના ડીસીપી છે.અગાઉ તેઓ અમરેલી જિલ્લામાં એએસપી રહી ચૂક્યા છે.તેમણે વર્ષ 2019 માં એકવાર નહીં પણ બે વાર ગુજરાત પોલીસનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું છે.

તેમની સાથે જોડાયેલ ઘટનાઓની વાત કરીએ તો તેમણે ગુજરાતના ‘સ્ટેચ્યુ ઓફ યુનિટી’ પર પીએમ નરેન્દ્ર મોદીની હાજરીમાં યુનિટી પરેડમાં ‘પરેડ કમાન્ડન્ટ’ ની ભૂમિકા પણ ભજવી હતી.તેઓ કહે છે ‘મેં મારી દરેક પરીક્ષા અને નોકરીમાંથી ઘણું શીખ્યો છું.પટવારીની પોસ્ટ પર જ્યારે મને જમીન વિવાદથી સંબંધિત માહિતી મળી.શાળા અને કોલેજમાં ભણતી વખતે,હું સામાન્ય લોકોના જીવનની સમસ્યાઓ જાણી શક્યો. ”

તેઓએ પોતાના પિતાને યાદ કરતા એવું પણ ટાંક્યું હતું કે “મારા પિતા હંમેશાં જીવનમાં કંઈક સારું કરવાનું કહેતા હતા.મારા પિતાએ મને દરેક ક્ષેત્રે આગળ વધવાની પ્રેરણા આપી છે અને મને દરેક જગ્યાએ મદદ પણ કરી છે.આજે હું ખુશ છું કે હું મારા કામમાં લોકોને મદદ કરી શકું છું.” અમે આ આઈપીએસ પ્રેમસૂક દેલુની આ ભાવનાને સલામ કરે છે.

Back to top button