IndiaNewsWest Bengal

”યાસ” વાવાઝોડાને લઈને બિહાર અને ઝારખંડમાં ચેતવણી,હજારો ગામ ડૂબી ગયા,લાખો લોકો બેઘર બની ગયા,

બંગાળની ખાડીમાંથી ઉભેલ ચક્રવાતી વાવાઝોડુ યાસ અંગે ઝારખંડ અને બિહારમાં ચેતવણી આપવામાં આવી છે.તોફાનની અસરને કારણે ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે.આ સાથે જ હવામાન વિભાગે બંગાળના 11 અને ઓડિશાના 9 જિલ્લામાં ભારે વરસાદ (રેડ એલર્ટ) આપવાની ચેતવણી આપી છે.જો કે,વિભાગનું કહેવું છે કે,વાવાઝોડું નબળું પડી જશે અને આગામી 24 કલાકમાં જોખમ દૂર થઈ જશે.ચાલો જાણીએ તોફાનની નવીનતમ ઘટનાઓ.

હવામાન વિભાગે બંગાળના 11 જિલ્લામાં ભારે વરસાદ (રેડ એલર્ટ)ની ચેતવણી જારી કરી છે,જ્યારે ઓડિશાના 9 જિલ્લામાં પણ ઝારી કરી છે.ઝારખંડ અને બિહારમાં ચેતવણી આપવામાં આવી છે.તોફાનની અસરને કારણે ભારે વરસાદ પડી રહ્યો છે.તોફાન બાદ એનડીઆરએફની ટીમો ઉપરાંત સેના અને નેવી પણ રાહત કામગીરી માટે તૈયાર છે.

યાસને લીધે સમુદ્રને લગતા રહેણાંક વિસ્તારો હજી પણ પાણીમાં ડૂબી ગયા છે.લોકોને પૂર્વ મેદિનીપુરના રામનગર વિસ્તાર સહિત વિવિધ ગામોમાંથી બહાર કાઢવામાં આવ્યા છે અને સલામત સ્થળે મોકલી દેવામાં આવ્યા છે.તોફાનની અસર 28 મે સુધી રહેશે.આ સમય દરમિયાન તોફાની પવન રહેશે.તોફાનને કારણે,પવન 90 કિ.મી. પ્રતિ કલાકની ઝડપે આગળ વધવાની અપેક્ષા છે.

પશ્ચિમ બંગાળના 1100 થી વધુ ગામો યાસના કારણે ડૂબી ગયા છે.જ્યારે ઓડિશામાં,120 થી વધુ ગામો દરિયાના પાણીમાં પ્રવેશ્યા છે.પશ્ચિમ સિંહભૂમના કલેક્ટરએ જણાવ્યું હતું કે-અમે 201 રાહત શિબિર બનાવી છે,596 લોકોને સલામત સ્થળો પૂરા પાડ્યા છે.ખાલી કરાવવાની પ્રક્રિયા ચાલુ છે.કુમારદુંગી ખાતે એનડીઆરએફની એક ટીમ ઉભી છે.

ચક્રવાત વાવાઝોડું યાસ કુમારદુંગી,માંઝારી,ચક્રધરપુર,ચાઇબાસાથી પસાર થશે.બધા બ્લોક્સ રેડ ચેતવણી પર છે.ભારત હવામાન વિભાગના અનુસાર,સિસ્ટમ ઉત્તર તરફ આગળ વધશે અને આગામી 6 કલાક દરમિયાન ધીરે ધીરે નબળી પડે તેવી સંભાવના છે.ભારતના હવામાન વિભાગના જણાવ્યા અનુસાર,પશ્ચિમ બંગાળના હાવડા,હુગલી ઉત્તર અને દક્ષિણ 24 પરગણા,બીરભૂમ,મુર્શીદાબાદ જિલ્લામાં ગુરુવાર એટકે કે આજે વીજળી અને જોરદાર પવનની ગતિ 30-40 કિમી પ્રતિ કલાક અને હળવાથી મધ્યમ વરસાદ પડશે.વાવાઝોડા સાથે થાય છે.

કરોડો લોકોને અસર: યાસે એકલા બંગાળમાં એક કરોડથી વધુ લોકોને અસર કરી છે.તોફાની વરસાદથી સેંકડો પાળા તૂટી ગયા છે.દરમિયાન,વાવાઝોડાથી અસરગ્રસ્ત પાંચ રાજ્યો-પશ્ચિમ બંગાળ,ઓડિશા,બિહાર,ઝારખંડ અને તમિલનાડુમાં 125 થી વધુ એનડીઆરએફ ટીમો લોકોને મદદ કરવા માટે તૈનાત છે.

ઓડિશામાં 5.8 લાખ લોકો છે,જ્યારે બંગાળમાં 1.5 લાખ લોકોને સુરક્ષિત સ્થળોએ ખસેડવામાં આવ્યા છે.ઝારખંડમાં 21 લાખ લોકોને સલામત સ્થળોએ પણ ખસેડવામાં આવ્યા છે.બંગાળ અને ઓડિશામાં ભારે વરસાદની ચેતવણી : બંગાળના પુરૂલિયા, નાડિયા,મુર્શિદાબાદ,પૂર્વ બર્ધમાન,હાવડા,ઝારગ્રામ,બાંકુરા,દક્ષિણ અને ઉત્તર 24 પરગણા,દાર્જિલિંગ અને કાલિમપોંગમાં ચેતવણી આપવામાં આવી છે.

જ્યારે ઓડિશાના બાલાસોર,ભદ્રક,જાજપુર,કેન્દ્રપરા,જગતસિંગપુર,કટક,મયુરભંજ,કિઓંજાર અને ધેનકનાલમાં એલર્ટ ઝારી કર્યો છે.બિહાર: યાસની અસરને કારણે ગુરૂવારે બિહારની રાજધાની પટના સહિત ગયા,ભાગલપુર,પૂર્ણિયા,બેગુસરાય, ખગડીયા,મધુબની,વગેરેનો સમાવેશ થાય છે.હજી સુધી કોઈ નુકસાન થયું નથી,પરંતુ પછીના બે-ત્રણ દિવસ ચિંતાજનક છે.

રાજ્ય સરકારે તમામ જિલ્લાના કલેક્ટરને એલર્ટ કરી દીધા છે.ડિઝાસ્ટર મેનેજમેન્ટ વિભાગ પણ તત્પર છે.વીજળી પડવાની પણ સંભાવના છે.ભુવનેશ્વર રેડ ક્રોસ સ્ટેટ બ્રાંચના સેક્રેટરીએ કહ્યું કે-અમે કેન્દ્રપદા ખાતે ડ્રાય રેશનના 500 પેકેટ મોકલ્યા છે,જ્યાં વાવાઝોડાના કારણે ઘણું નુકસાન થયું છે.જેને સ્વયંસેવકો દ્વારા વહેંચવામાં આવશે.અમે 2500 વધુ પેકેટ તૈયાર કર્યા છે જે આવતીકાલે વાવાઝોડાથી અસરગ્રસ્ત અન્ય જિલ્લામાં મોકલવામાં આવશે.

Back to top button