InternationalNewsPakistan

મોટા બદલાવની તૈયારીમાં છે ઇમરાનખાનની સરકાર,પીએમના નિર્ણય પર ભડક્યા પાકિસ્તાનીઓ

નાણાંકીય સંકટ અને કોરોના રોગચાળોનો સામનો કરી રહેલી પાકિસ્તાન સરકાર દેશભરમાં સમાન શિક્ષણ પ્રણાલી લાગુ કરવાની તૈયારી કરી રહી છે.ઇમરાન સરકારના આ નિર્ણયથી શાળાઓ અને યુનિવર્સિટીઓના ઇસ્લામીકરણમાં વધારો થવાની સંભાવના વધી છે.ઇમરાન સરકાર પ્રથમ તબક્કામાં પ્રાથમિક શાળાઓમાં પ્રાથમિકથી પાંચમા ધોરણના વિદ્યાર્થીઓનો સમાવેશ કરે છે.પાકિસ્તાનના વડા પ્રધાન ઇમરાન ખાને કુરાનની અનુવાદ વાંચવી,નમાઝ અને હદીસ (પ્રોફેટ મોહમ્મદની ઉપદેશો અને કાર્યો) ઓફર કરવી ફરજિયાત બનાવવાની યોજના બનાવી છે.

ઇમરાનની સરકારની શિક્ષણ પ્રણાલીમાં આ પરિવર્તન હેઠળ,દરેક શાળા અને કોલેજમાં આ વિષયો શીખવવા હાફિઝ (કુરાનને યાદ કરનારી વ્યક્તિ) અને કારી (કુરાન પઠન કરનાર) ની નિમણૂક કરવાની રહેશે તેની ખાતરી પણ કરવામાં આવશે.ઇમરાન સરકારના આ નિર્ણય અંગે ટીકાકારો માને છે કે નવી શિક્ષણ પદ્ધતિ પાકિસ્તાનમાં ઇસ્લામિક મૌલવીઓનો પ્રભાવ અને કોમવાદ વધારશે,જેનાથી સામાજિક દોષોને મોટું નુકસાન થશે.

કુરાનનાં 30 અધ્યાય વાંચવા જરૂરી છે
એક મીડિયા રિપોર્ટ અનુસાર ઇસ્લામાબાદના શૈક્ષણિક ક્ષેત્ર સાથે સંકળાયેલા અબ્દુલ હમીદ નય્યરે નિર્દેશ કર્યો કે નવી શિક્ષણ પદ્ધતિ હેઠળ ઉર્દુ,અંગ્રેજી અને સામાજિક વિજ્ઞાનનું ભારે ઇસ્લામીકરણ કરવામાં આવ્યું છે.તેમણે જણાવ્યું હતું કે ઇસ્લામિક અભ્યાસ સિવાય વિદ્યાર્થીઓએ કુરાનનાં અધ્યાય વાંચવાની જરૂર રહેશે.પછીથી તેમણે આ આખું પુસ્તક પણ વાંચવું પડશે,અબ્દુલ હમીદ નય્યરે કહ્યું કે ટીકાત્મક વિચારસરણી એ આધુનિક જ્ઞાનનું મૂળ સિદ્ધાંત છે,પરંતુ સરકાર આ પ્રકારના વિચારોને અભ્યાસક્રમ દ્વારા પ્રોત્સાહન આપી રહી છે,જે તેની વિરુદ્ધ છે.

પાકિસ્તાને ઇસ્લામિક દળોને નમાવ્યા
હકીકતમાં વર્ષ 1947 માં પાકિસ્તાનની રચના થઈ ત્યારથી,સરકાર અને ઇસ્લામિક રૂઢિચુસ્ત લોકો વચ્ચે જોડાણ થયું છે.ઈસ્લામાઇઝેશનની પ્રક્રિયા પાકિસ્તાનમાં 1950 અને 60 ના દાયકામાં ધીરે ધીરે શરૂ થઈ હતી,પરંતુ 1970 ના દાયકામાં જનરલ ઝિયા-ઉલ-હકની તાનાશાહીના સમયગાળા દરમિયાન આ પ્રક્રિયા વધુ તીવ્ર બની હતી.તે જ સમયે 1980 ના દાયકામાં તેને વેગ મળ્યો.

તમને જણાવી દઈએ કે જિયા-ઉલ-હકે બંધારણની રચનાને બદલવા માટે જોરશોરથી અભિયાન શરૂ કર્યું હતું.તેમણે ઇસ્લામિક કાયદા,ઇસ્લામીકૃત શૈક્ષણિક અભ્યાસક્રમો પણ રજૂ કર્યા,દેશભરમાં હજારો ધાર્મિક મદ્રેસાઓ ખોલ્યા,ન્યાયતંત્ર,અમલદારશાહી અને સૈન્યમાં ઇસ્લામવાદીઓને શામેલ કર્યા,અને સરકારી બાબતોની દેખરેખ રાખવા મૌલવીઓની આગેવાની હેઠળની સંસ્થાઓની સ્થાપના કરી.1988 માં તેમના અવસાન પછી લગભગ બધી સરકારોએ ઇસ્લામીકરણ દ્વારા ધાર્મિક દળોને ખુશ રાખવાનો પ્રયાસ કર્યો છે.

આધુનિક શિક્ષણનું વચન આપીને આ કુરાન સોંપવામાં આવી રહ્યું છે પાકિસ્તાનની હાલની ઇમરાન ખાન સરકાર પણ ઇસ્લામિક કટ્ટરવાદીઓની આત્મહત્યાના આરોપોનો સામનો કરી રહી છે.શાળાઓમાં મદ્રાસકરણ કરવામાં આવી રહ્યું છે.2018 માં ઇમરાન ખાનની પાકિસ્તાન તહરીક-એ-ઇન્સાફ (પીટીઆઈ) પાર્ટીએ એક સમાન શિક્ષણ પ્રણાલી શરૂ કરવા વચન આપ્યું હતું.ઘણા અપેક્ષા કરે છે કે નવો અભ્યાસક્રમ વિજ્ઞાન,કલા,સાહિત્ય અને અન્ય સમકાલીન વિષયો પર ભાર મૂકે.

ઇમરાન ખાનની સરકારે વર્ષ 2019 માં શિક્ષણ માટેની યોજના વિશે જણાવ્યું હતું.તેમાંના ઇસ્લામાઇઝ્ડ પાઠયક્રમમાં ખૂબ ધ્યાન આપવામાં આવ્યું છે.તમને જણાવી દઈએ કે નવી શિક્ષણ નીતિના અમલીકરણમાં કોરોના વાયરસ રોગચાળાને કારણે વિલંબ થયો હતો પરંતુ હવે તે આ વર્ષે શરૂ થવાની ધારણા છે.

પાકિસ્તાનીઓએ નવી શિક્ષણ નીતિ ઉપર આક્રોશ વ્યક્ત કરતાં કહ્યું કે-લોકો બેકાર બની જશે ઘણા લોકોએ ઇમરાન સરકાર દ્વારા લાવવામાં આવતી નવી શિક્ષણ નીતિને હાઇકોર્ટમાં પડકાર્યો છે.લાહોરના માનવ અધિકાર કાર્યકર્તા પીટર જેકબે કહ્યું હતું કે ફરજીયાત વિષયોમાં આશરે 30-40 ટકાની સામગ્રી ધાર્મિક સ્વભાવની છે.તેમણે કહ્યું કે ઘણા લોકોએ કોર્ટનો સંપર્ક કર્યો કારણ કે તે બંધારણની વિરુદ્ધ છે.તેનાથી બેરોજગારી વધશે.યાકૂબે કહ્યું કે લઘુમતી સમુદાયોના સભ્યો માનતા નથી કે આવા લખાણ ફરજિયાત વિષયમાં હોવા જોઈએ.

લોકોએ કહ્યું-ધાર્મિક સામગ્રી શિક્ષણના નામે લખાઈ રહી છે
નવો અભ્યાસક્રમ પાકિસ્તાનની શિક્ષણ પ્રણાલીને નુકસાન પહોંચાડી શકે છે,જે આ પહેલા ક્યારેય બન્યું નથી.લોકો કહે છે કે નવા અભ્યાસક્રમમાં આવા ફેરફારો કરવામાં આવ્યા છે,જે ઝિયા-ઉલ-હકના શાસનમાં થયેલા બદલાવ કરતાં વધુ જોખમી સાબિત થવા જઈ રહ્યા છે.અભ્યાસક્રમનું નજીકનું વિશ્લેષણ દર્શાવે છે કે જાહેર શાળાઓમાં અભ્યાસક્રમમાં મદ્રેસાઓની તુલનામાં વધુ ધાર્મિક સામગ્રી લાદવામાં આવી હતી.અસ્પષ્ટ ધાર્મિક સામગ્રી પર ભાર મૂકવામાં આવ્યો છે.

Back to top button