IndiaNewsUP

ત્રણ પરિવારો પર તૂટી પડ્યા દુખના વાદળ,બાળકોના મોત પર રડી-રડીને થયા ખરાબ હાલ,જાણો આ દુખબ ઘટના

ઉત્તર પ્રદેશના બાગપત જિલ્લામાં ત્રણ પરિવારો પર દુખના પહાડ તૂટી પડ્યા છે.અહીં ખાડામાં ડૂબી જવાથી ત્રણ બાળકોનું મોત નીપજ્યું હતું અને આ પછી ત્રણેય પરિવારોમાં અરાજકતા ફેલાઈ હતી.પરિવારના સભ્યો અશાંતિની સ્થિતિમાં છે.

બરૌત વિસ્તારના બિહારીપુર તોરી ગામમાં ગરમીના કારણે ત્રણેય બાળકોને નહાવા ખાડામાં ઉતરતા પહેલા તેની ઊંડાઈનો અહેસાસ થઈ શક્યો ન હતો.જેના કારણે ડૂબી જવાથી તેમનું દર્દનાક મોત નીપજ્યું હતું.જે ખાડામાં ત્રણેય બાળકોના ડૂબી જવાથી મોત થયા તે નિરપુરાનો રહેવાસી અરવિંદ રાણા છે.તે નીરજ નૈનના ઈંટ ભઠ્ઠાથી લગભગ 700 મીટર દૂર છે.શુક્રવારે બપોરે અનીસ,સાવન અને મનુ અન્ય બાળકો સાથે રમીને ત્યાં પહોંચ્યા હતા.તેને કોઈ ખ્યાલ નહોતો કે ખાડો તેમના મૃત્યુનું કારણ બનશે.પરિવારને પણ આની જાણકારી નહોતી.બાળકોના ડૂબી જવા અંગે તેમને જાણ થતાં તેમના પગ નીચેની જમીન સરકી ગઈ હતી.પરિવાર ઉતાવળમાં સ્થળ પર દોડી ગયો પણ ત્યાં સુધી મોડુ થઈ ગયું હતું.

ખાડામાં તળિયે બન્યો ક્તો કાદવ
આવા ખાડાઓ મોટાભાગે ઈંટના ભઠ્ઠા પર થાય છે.જેમાં ઈંટની સફાઇ માટે પાણી ભરાય છે.ભૂતકાળમાં આવેલા ચક્રવાતી તોફાન તાઉતેની અસરને કારણે જિલ્લામાં ત્રણ દિવસ વરસાદ પડ્યો હતો.જેને પગલે ખાડામાં માર્શ થઈ ગઈ છે.એવું પણ માનવામાં આવે છે કે બાળકો અગાઉ આ ખાડામાં નહાતા હશે. આને કારણે તેઓ નીડર બનીને ખાડામાં નહાવા ગયા હશે.આ સમયે કદાચ સ્વેમ્પના કારણે બહાર નીકળી શક્યો ન હતો.

નિયમોનું પાલન થતું નથી
નિયમોનું ઉલ્લંઘન કરતાં મોટાભાગના ભઠ્ઠાઓ નિર્ધારિત કરતા વધારે ઉંડાણોમાં ખોદકામ કરવામાં આવે છે.સંબંધિત વિભાગો હજી પણ તેમની સામે કોઈ પગલા ભરતા નથી.ઈંટના ભઠ્ઠાઓને માટી બે મીટર સુધી વધારવાની મંજૂરી છે.આ માટે તે રોયલ્ટી એકત્રિત કરે છે.ઇંટોના ભઠ્ઠાઓની ક્ષમતા અનુસાર નિયમોની વિરુદ્ધ માઇનીંગનો દંડ કરવામાં આવે છે.ઈંટના ભઠ્ઠીઓને ફક્ત પાંચ હેકટરના ક્ષેત્રમાંથી જ જમીન વધારવાની મંજૂરી છે.

કુટુંબના સભ્યોને દરેક રીતે મદદ કરવામાં આવશે
ઈંટ ભઠ્ઠાના માલિક નીરજ નાને કહ્યું કે તે દુખદાયક અકસ્માત છે.ખાડામાં વરસાદી પાણીનો સંગ્રહ થયો હતો.જે સ્વેમ્પ તરફ દોરી ગઈ હતી. આ ખાડામાં લગભગ બે ફુટ સ્વેમ્પ અને ત્રણ ફૂટ પાણી હતું.જેના કારણે બાળકો ખાડામાંથી બહાર નીકળી શક્યા ન હતા.અમે શોકગ્રસ્ત પરિવારોના દુખમાં સહભાગી છીએ.શક્ય તે રીતે તેમને મદદ કરવામાં આવશે.અરવિંદ રાણાએ પણ પીડિતોના પરિવારજનોને મદદની ખાતરી આપી છે.

પરિવારના સભ્યો અકસ્માતમાં માની રહ્યા છે
ઈંટ ભઠ્ઠા પર એસડીએમ બાગપત અનુભવ સિંહ,સીઓ બાગપત અનુજ મિશ્રા અને બારોટ કોટવાલી પોલીસ આવી પહોંચી હતી.આ અંગે સીઓ અનુજ મિશ્રા કહે છે કે પરિવાર દ્વારા તાહિર આપવામાં આવી નથી.તેઓ તેને અકસ્માત માને છે.આવી સ્થિતિમાં પોલીસ દ્વારા કાર્યવાહી કરવામાં આવી નથી.

Back to top button