healthIndiaInternational

જેમણે કોરોના ની રસી લીધી છે તે લોકો ખાસ વાંચે, વૈજ્ઞાનિકોએ કહી મોટી વાત

ઘણા અમેરિકનો થોડી મૂંઝવણમાં હતા જ્યારે રોગ નિયંત્રણ અને નિવારણ માટેના યુ.એસ. કેન્દ્રોએ માસ્ક પહેરવાની બાબતમાં 13 મે 2021 ના ​​રોજ તેમની માર્ગદર્શિકા બદલી નાખી હતી. હવે જે કોઈપણને સંપૂર્ણ રસી આપવામાં આવી છે તે માસ્ક પહેરીને અથવા સામાજિક અંતરને અનુસર્યા વિના, સ્થળની અંદર અથવા બહાર, મોટી અથવા નાની ઘટનાઓમાં ભાગ લઈ શકે છે.

રાષ્ટ્રપતિ બીડેનના મુખ્ય તબીબી સલાહકાર, એન્થોની ફૌચીએ જણાવ્યું હતું કે નવી માર્ગદર્શિકા “વિજ્ઞાન ના વિકાસ પર આધારિત” છે અને યુ.એસ. વસ્તીના લગભગ બે તૃતીયાંશ લોકોને પ્રોત્સાહન આપે છે. જેમને હજુ રસી અપાયેલી નથી તેઓ પણ તેનાથી લગાવશે.કેન્સર અથવા અન્ય રોગોને લીધે નબળી રોગપ્રતિકારક શક્તિવાળા લોકો પણ રસીકરણથી સંપૂર્ણપણે સુરક્ષિત ન હોઈ શકે.

12 થી 15 વર્ષની વયના બાળકો 10 મે 2021 થી ફાઈઝર-બાયોટેક રસી મેળવી શકે છે. વળી યુ.એસ. માં, 12 વર્ષથી ઓછી વયના આશરે 50 કરોડ બાળકો માટે હજી સુધી કોઈ એન્ટિ કોવિડ-19 રસી માન્ય નથી. પ્રતિબંધોને દૂર કરવા અને લોકોના માસ્ક દૂર કરવાથી, કેટલાક લોકો ચિંતિત છે કે શું તમે રસી અપાયેલી વ્યક્તિ દ્વારા સંક્રમિત થઇ શકો છો? શું રસીકરણ ૧૦૦% વિશ્વસનીય છે?

સંશોધનકારોએ સલામત એન્ટી કોવિડ-19 રસી બનાવવાની આશા રાખી હતી, જેથી રસી લઈ ચુકેલા ઓછામાં ઓછા અડધા લોકોને કોરોના ન થાય. સારી વાત એ છે કે રસીઓ અપેક્ષા કરતા પણ વધુ સારી સાબિત થઈ છે. ઉદાહરણ તરીકે, ફાઇઝર-બાયોટેક એમઆરએનએ એન્ટી કોવિડ-19 રસી ઇઝરાઇલના 16 વર્ષ અને તેથી વધુ ઉંમરના ૬૫ લાખ લોકોને આપવામાં આવી હતી અને તે 95.3 ટકા અસરકારક હોવાનું જણાયું હતું.

રસી ઉત્પાદકો ઘણીવાર આશા રાખે છે કે રોગની બિમારીઓથી બચાવવા ઉપરાંત તેમની રસીઓ “જંતુરહિત પ્રતિરક્ષા” પ્રાપ્ત કરશે. રોગપ્રતિકારક શક્તિ વિનાનો અર્થ એ છે કે જે વ્યક્તિને રસી આપવામાં આવી છે તે ક્યારેય વાયરસના સંપર્કમાં રહેશે નહીં અથવા તેને વધુ ફેલાવશે નહીં.

ઉદાહરણ તરીકે, પોલિયો ડ્રગ માનવ શરીરમાં પોલિયો વાયરસને વધતા અટકાવતો નથી, પરંતુ રોગને રોકવામાં ખૂબ અસરકારક છે કારણ કે તે એન્ટિબોડીઝ ઉત્પન્ન કરે છે જે વાયરસને મગજ અને કરોડરજ્જુમાં ચેપ લગાડતા રોકે છે.

સંશોધનકારો કહે છે કે કોઈ લક્ષણો કે હળવા લક્ષણો ન હોય તેવા દર્દીઓ કુલ ચેપના 86 ટકા જેટલા હોઈ શકે છે. તેમ છતાં આ અધ્ય્યનો વિરોધાભાસી તથ્યો અન્ય અભ્યાસમાં રજૂ કરવામાં આવ્યા છે. એક અધ્યયનમાં સીડીસીએ યુ.એસ.ના આઠ સ્થળો પર ત્રણ મહિનામાં સાપ્તાહિક ધોરણે કોવિડ -19 માટે ફ્રન્ટ લાઇન પર કામ કરતા સ્વયંસેવકો, આરોગ્ય સંભાળ કામદારો અને અન્ય કર્મચારીઓની તપાસ કરી.

સંશોધનકારોએ શોધી કાઢ્યું કે જે કર્મચારીઓએ રસી ના બન્ને ડોઝ લીધા હતા તેઓને રસી ન લેનાર લોકો કરતા કોરોના વાયરસથી 25 ગણો ઓછો ચેપ લાગ્યો હતો. આવા સંશોધનનાં પરિણામો સૂચવે છે કે જે લોકોને રસી આપવામાં આવી છે તેઓ ચેપ સામે સુરક્ષિત છે અને વાયરસ ફેલાવવાની સંભાવના ઓછી છે. એક વાત આપણે નિશ્ચિતતા સાથે માની જ લેવી કે જો કોઈ વ્યક્તિએ રસી અપાવી છે તો પણ તેને કોરોના નો ચેપ લાગી જ શકે છે પણ રાહતની વાત એ હશે કે ચેપની માત્ર એકદમ ઓછી હશે.

Back to top button