healthIndiaInternational

હવે રશિયન વેક્સીન SPUTNIK પણ સીરમ ઇન્સ્ટીટ્યુટમાં બનશે, મંજુરી મળી ગઈ

ડ્રગ્સ કંટ્રોલર જનરલ ઓફ ઈન્ડિયા (ડીસીજીઆઈ) એ ભારતની સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ ઇન્ડિયાને ભારતમાં અધ્યયન, પરીક્ષણ અને અમુક શરતો સાથે વિશ્લેષણ માટે Sputnik વી ના ઉત્પાદન માટે મંજૂરી આપી છે. સત્તાવાર સૂત્રોએ શુક્રવારે આ માહિતી આપી હતી. પુણે સ્થિત કંપનીએ રશિયાની જેમાલિયા રિસર્ચ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ એપીડેમિઓલોજી અને માઇક્રોબાયોલોજી સાથે ભાગીદારી કરી તેના લાઇસન્સ પ્રાપ્ત હડપસર કેન્દ્ર પર સ્પુટનિક વીનું નિર્માણ કર્યું છે.

એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું કે, ડીસીજીઆઈએ ભારતમાં તેના લાઇસન્સ પ્રાપ્ત હડપસર કેન્દ્ર પર અભ્યાસ, પરીક્ષણ અને વિશ્લેષણ માટે સ્પુટનિક વી COVID-19 રસીના ઉત્પાદન માટે સીરમ ઇન્સ્ટિટ્યુટને મંજૂરી આપી છે,”એક અધિકારીએ જણાવ્યું હતું. આ સંદર્ભમાં ડીસીજીઆઈને અરજી કરવામાં આવી હતી ગુરુવારે. સીરમ સંસ્થાએ ડીસીજીઆઇ દ્વારા નક્કી કરેલા નિયમો અને શરતો અનુસાર તેની અને મોસ્કો ઇન્સ્ટિટ્યૂટ વચ્ચેના કરારની નકલ સબમિટ કરવાની રહેશે.

સીરમ સંસ્થા હાલમાં કોવિશિલ્ડ રસી બનાવી રહી છે. આ અંગે કંપનીએ ગુરુવારે ડીજીસીઆઈને અરજી કરી હતી. પ્રારંભિક અહેવાલો અનુસાર, રશિયન રસી 21 દિવસના અંતરે આપવાની જરૂર છે.

ગમાલેયા અનુસાર, સ્પુટનિક વી ના બે ડોઝ 91 ટકા અસરકારક છે. તે જ સમયે, એક માત્રા 79.4 ટકા અસરકારક છે. હાલમાં ડો.રેડ્ડીની લેબોરેટરીઝ સ્પુટનિક વીનું ઉત્પાદન કરી રહી છે. આ વર્ષના અંત સુધીમાં સ્પુટનિક વીના 85 કરોડ ડોઝ બનાવવાનું લક્ષ્ય રાખવામાં આવ્યું છે.

Back to top button