Ajab GajabGujaratIndiaLife StyleRajkotStory

સ્ટોક માર્કેટના બેતાજ બાદશાહ,હજાર હાથવાળા હર્ષદ મહેતાના કૌભાંડ વિશેની સાચી કહાની જાણો,

સ્ટોક માર્કેટની સ્થિતિ બદલીને 1980-90 ના દાયકામાં શેરબજારનો અકાળ રાજા એટ્લે હર્ષદ મહેતા.પરંતુ કોણ જાણતું હતું,જેમને શેરબજાર તેમના મસિહા તરીકે સ્વીકારી રહ્યું હતું,જેમને શેરધારક તેમના ભાગ્યની ચાવી માને છે,તે મોટો કૌભાંડ કરનાર જે તેમને વિનાશના નરકમાં લઈ જશે અને ફેંકી દેશે.

હા,હર્ષદ મહેતા એ નામ છે કે જેમણે આ દેશમાં 4000 કરોડનું કૌભાંડ કર્યું હતું,અથવા તમે કહી શકો કે આ વ્યક્તિએ દેશના તમામ શેરધારકો અને તેમના ચાર હજાર કરોડના સપનાને ગિરવી દીધા છે.હર્ષદ મહેતા કોણ છે,તેમનું કૌભાંડ શું હતું,આ વ્યક્તિએ દેશના તમામ સ્ટોકધારકોને કેવી રીતે 4000 કરોડ રૂપિયામાં છેતર્યા અને તેમનું મૃત્યુ કેવી રીતે થયું,જાણો.

હર્ષદ મહેતા કોણ છે ? : હર્ષદ મહેતાનો જન્મ 29 જુલાઈ 1954 ના રોજ રાજકોટ ગુજરાતના પેનલ મોતીમાં એક નાના બિઝનેસમેન પરિવારમાં થયો હતો.હર્ષદ મહેતાનું બાળપણ મુંબઇની કંડી વલીમાં વિતાવ્યું હતું અને તેમણે સ્કૂલનું શિક્ષણ મુંબઈની હોલી ક્રોસ બેરોન બજાર માધ્યમિક શાળાથી કર્યું હતું.12 મુ પાસ થયા પછી હર્ષદ મહેતાએ લાજપત રાય કોલેજમાંથી બી.કોમ.નો અભ્યાસ કર્યો અને ત્યારબાદ આગામી આઠ વર્ષ સુધી નાની-મોટી નોકરીઓ કરી.

1976 માં બી.કોમ પાસ કર્યા પછી,હર્ષદ મહેતાએ ન્યુ ઈન્ડિયા એશ્યોરન્સ કંપની લિમિટેડમાં સેલ્સ પર્સન તરીકે પહેલી નોકરી મળી અને તે જ સમયે તેમનો રસ શેર માર્કેટ તરફ જાગૃત થયો અને તે નોકરી છોડીને દલાલી પેઢીમાં નોકરીમાં જોડાયા.નામ આપ્યું હરિજીવનદાસ નેમિદાસ સિક્યોરિટીઝ.અને પ્રસન્ના પરજીવનદાસને તેમના ગુરુ તરીકે સ્વીકાર્યા.

હર્ષદ મહેતાએ પ્રસન્ન પરજીવનદાસ સાથે કામ કરતી વખતે સ્ટોક માર્કેટની દરેક યુક્તિ શીખી અને 1984 માં ગ્રો મોર રેઇઝર્સ અને એસેટ મેનેજમેંટ નામની પોતાની કંપની શરૂ કરી અને બોમ્બે સ્ટોક એક્સચેંજમાં દલાલ તરીકે સભ્યપદ લીધું.અને અહીંથી શેર બજારના તે અકાળે રાજાની સફર શરૂ થઈ,જે પાછળથી સ્ટોક માર્કેટના અમિતાભ બચ્ચન અને રેજીંગ બુલ તરીકે ઓળખાયા.

હર્ષદ મહેતા કૌભાંડ શું હતું ? :1990 ના દાયકામાં,મોટા રોકાણકારોએ હર્ષદ મહેતાની કંપનીમાં નાણાંનું રોકાણ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું,પરંતુ જેના કારણે હર્ષદ મહેતાનું નામ શેર બજારમાં છવાયું હતું,તેમણે એસીસી એટલે કે એસોસિએટેડ સિમેન્ટ કંપનીમાં તેમના નાણાંનું રોકાણ કરવાનું શરૂ કર્યું.હર્ષદ મહેતાએ એસીસીના પૈસા રોક્યા પછી જાણે એસીસીનું નસીબ બદલાઈ ગયું,કારણ કે એસીસીનો હિસ્સો જેની કિંમત 200 રૂપિયા હતી તે સમય જતાં 9000 થઈ ગઈ.

1990 સુધીમાં,દરેક મોટા અખબારો અને સામયિકના કવર પર હર્ષદ મહેતાનું નામ આવવાનું શરૂ થયું.શેરબજારમાં હર્ષદ મહેતાનું નામ ખૂબ જ આદર સાથે લેવાનું શરૂ થયું.હર્ષદ મહેતાના 1550 ચોરસ ફીટ સમુદ્રના પેઇન્ટ હાઉસથી લઈને મોંઘા વાહનોની શોખીન સુધી,દરેક વસ્તુ તેમને સેલિબ્રિટી બનાવી દે છે.

આ પહેલીવાર બન્યું હતું કે નાના દલાલ સતત આટલું રોકાણ કરે છે અને દરેક રોકાણ સાથે કરોડોની કમાણી કરે છે.બસ આ પ્રશ્ને હર્ષદ મહેતાના સારા દિવસોને ખરાબ દિવસોમાં ફેરવ્યાં.સવાલ એ હતો કે હર્ષદ મહેતા આટલા પૈસા ક્યાંથી લાવતા હશે ?1992 માં,હર્ષદ મહેતાનું આ રહસ્ય ટાઇમ્સ ઑફ ઈન્ડિયાના પત્રકાર સુચેતા દલાલે ખુલ્લું પાડ્યું હતું.

સુચેતા દલાલે જણાવ્યું કે હર્ષદ મહેતા બેંક પાસેથી 15 દિવસની લોન લેતો હતો અને શેર બજારમાં મૂકતો હતો.ઉપરાંત,15 દિવસની અંદર,તે નફા સાથે બેંકમાં પૈસા પરત આપતો હતો.પરંતુ 15 દિવસ સુધી કોઈ લોન આપતું નથી,પરંતુ હર્ષદ મહેતા બેંચમાંથી ડે લોન લેતા હતા.

હર્ષદ મહેતા એક બેંકમાંથી ફેક બીઆર બનાવતા હતા,ત્યારબાદ તેને બીજી બેંકમાંથી પણ આરામથી પૈસા મળતા હતા.જો કે,આ ખુલાસો થયા બાદ તમામ બેંકોએ તેમની પાસેથી પૈસા પાછા માંગવાની શરૂઆત કરી હતી.આ ખુલાસા પછી,મહેતા પર 72 ક્રિમિનલ ચાર્જ લગાવવામાં આવ્યા હતા અને લગભગ સિવિલ કેસ દાખલ કરવામાં આવ્યા હતા.

કેવી રીતે કૌભાંડ કર્યું હતું : જો કે આ બધા છતાં હર્ષદ મહેતા સહમત ન હતા,તેમ છતાં તેમણે અખબારોમાં સલાહકાર કોલમ લખવાનું શરૂ કર્યું કે જો તમે આ કંપનીમાં રોકાણ કરો,તમને આ કંપનીમાં ફાયદો થશે કે નહીં,તે નુકસાન કરશે.પાછળથી જાણવા મળ્યું કે મહેતા ફક્ત તે જ કંપનીમાં નાણાં રોકવા માટે સલાહ આપતા હતા જેમાં તેના પોતાના નાણાંનું રોકાણ થયું હતું.

વડા પ્રધાન નરસિંહ રાવ પર કૌભાંડનો આરોપ હતો : 1993 માં હર્ષદ મહેતાએ પૂર્વ વડા પ્રધાન અને તત્કાલીન કોંગ્રેસ અધ્યક્ષ પીવી નરસિમ્હા રાવ પર આ કેસમાંથી બચાવવા 1 કરોડની લાંચ લેવાનો આરોપ લગાવ્યો હતો.જો કે,કોંગ્રેસે આને નકારી કાઢ્યું હતું.

રહસ્યમય મૃત્યુ : ઘણા કેસો હર્ષદ મહેતા પર ચાલી રહ્યા હતા પરંતુ તે ફક્ત એક જ કેસમાં દોષી સાબિત થયા હતા.સુપ્રીમ કોર્ટે તેમને દોષી ઠેરવ્યા અને 5 વર્ષની કેદની સજા અને 25,000 રૂપિયાનો દંડ ફટકાર્યો.મહેતા થાણે જેલમાં બંધ હતા.31 ડિસેમ્બર,2001 ના રોજ તેમને છાતીમાં દુખાવાની ફરિયાદ થઈ,ત્યારબાદ તેમને થાણે સિવિલ હોસ્પિટલમાં દાખલ કરવામાં આવ્યા,જ્યાં તેમનું મોત નીપજ્યું હતું.

Back to top button