AstrologyStory

માણસનું મૃત્યુ થયા પછી શરીર છોડીને આત્મા ક્યાં પહોંચે છે,જાણો રહસ્ય,

વેદ,સ્મૃતિ અને પુરાણો અનુસાર આત્માની ગતિ અને કોઈપણ લોકમાં તેના આગમનનું વર્ણન અલગથી આપવામાં આવ્યું છે.હા,આપણે પૌરાણિક સિદ્ધાંતને જાણીશું,પરંતુ ચાલો આપણે પહેલાં વૈદિક સિદ્ધાંતને સંક્ષિપ્તમાં પણ જાણીએ,જે ગતિના સંદર્ભમાં છે.વૈદિક ગ્રંથો અનુસાર,આત્મા પાંચ પ્રકારના કોષોમાં રહે છે.અન્નમય,પ્રાણમય,મનોમય,વિજ્ઞાનમય અને આનંદમય.

આ શૈલીમાં રહેવું,જ્યારે આત્મા શરીર છોડે છે,ત્યાં મુખ્યત્વે ત્રણ પ્રકારની ગતિ હોય છે-1.ઉપરની ગતિ,2. સ્થિર ગતિ અને 3.નીચેની ગતિ. તે આગળ અને ગતિમાં વહેંચાયેલું છે.ઉપરની ગતિ: આ ગતિ હેઠળ વ્યક્તિ ઉપલા લોકમાં યાત્રા કરે છે.આ ફક્ત તે જ વ્યક્તિ દ્વારા થઈ શકે છે જેણે જાગવાની,સ્વપ્ન અને ઊંઘમાં સાક્ષી આપવાની ભાવનામાં પોતાની જાતને રાખી છે અથવા સતત ભગવાનની ઉપાસના કરી છે.આવી વ્યક્તિ પિત્રુ અથવા દેવ યોનીના આનંદ માણ્યા પછી પૃથ્વી પર ફરીથી જન્મ લે છે.

સ્થિર ગતિ: આ ગતિનો અર્થ એ છે કે વ્યક્તિ મૃત્યુ પછી ઉપલા લોકમાં કે પછી નીચલા લોકમાં પણ ગયો નથી.અર્થાત્ તેનો અહીં તુરંત જન્મ લેવો પડે.આ જન્મ ફક્ત તેની માનવ યોનિનો હશે.અધોગતિ: કોઈ પણ પ્રકારનું પાપ અથવા નશો કરીને પોતાની ચેતના અથવા ઇન્દ્રિયને નીચો કરનાર વ્યક્તિ,તે નીચલા લોકની યાત્રા કરે છે.કીડી,મકોડા, અથવા ઊંડા પાણીમાં રહેતા પ્રાણીઓ અધોગતિનું પરિણામ છે.

હવે પૌરાણિક માન્યતા જાણો: –પુરાણો અનુસાર,જ્યારે પણ કોઈ વ્યક્તિ મરી જાય છે અથવા આત્મા શરીર છોડીને પ્રવાસ શરૂ કરે છે,તો આ સમય દરમિયાન તેને ત્રણ પ્રકારના માર્ગ મળે છે.તે આત્મા કયા માર્ગ પર દોરી જશે,તે ફક્ત તેના કાર્યો પર આધારિત છે. આ ત્રણ રસ્તાઓ છે-અર્ચી માર્ગ,ધૂમ માર્ગ અને ઉત્પત્તિ-વિલય માર્ગ.

અર્ચી માર્ગ બ્રહ્મલોક અને દેવલોકની યાત્રા તરફ દોરી જાય છે,જ્યારે ધૂમમાર્ગ પિત્રુલોકની યાત્રા તરફ દોરી જાય છે અને ઉત્પત્તિ-વિલયનો માર્ગ નરકની યાત્રા માટેનો છે.જો કે,આત્માઓ કે જેઓ બધા માર્ગોમાંથી પસાર થયા છે, તેઓને કેટલાક સમય માટે જુદા જુદા દુનિયામાં રહ્યા પછી ફરીથી મૃત્યુની દુનિયામાં આવવું પડ્યું.મોટાભાગના આત્માઓએ અહીં જન્મ લેવો પડે છે અને અહીં મરીને ફરીથી જન્મ લેવો પડે છે.

યજુર્વેદમાં એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે શરીર છોડ્યા પછી,જેમણે તપસ્યા અને ધ્યાન કર્યું છે,તેઓ બ્રહ્મલોકમાં જાય છે,એટલે કે તેઓ બ્રહ્મ બની જાય છે. ભક્તો જે કેટલાક સારા કાર્યો કરે છે તે સ્વર્ગમાં જાય છે.સ્વર્ગનો અર્થ છે કે તેઓ દેવો બને છે.કેટલાક જે રાક્ષસી કાર્યો કરે છે તેઓ કાલ્પનિક કથાઓમાં અનંતકાળ માટે ભટકતા રહે છે અને કેટલાક ફરીથી પૃથ્વી પર જન્મ લે છે.

જન્મ લેનારાઓમાં પણ,તે જરૂરી નથી કે તેઓ ફક્ત માનવ યોનિમાં જ જન્મ લેવો જોઈએ.આ પહેલા,તે બધા પિત્રુલોકમાં રહે છે,જ્યાં તેમને ન્યાય મળે છે.સત્તર દિવસની યાત્રા કર્યા પછી,આત્મા અઢારમા દિવસે યમપુરી પહોંચે છે. ગરુડ પુરાણમાં,યમપુરી તરફના આ માર્ગ પર વૈત્રાણી નદીનો ઉલ્લેખ છે. વૈત્રાણી નદી મળ અને લોહીથી ભરેલી છે.

જેણે ગાયનું દાન કર્યું છે તે આ વૈતરની નદીને સરળતાથી પાર કરીને યમલોકમાં પહોંચે છે નહીં તો તેઓ આ નદીમાં ડૂબતા રહે છે અને યમદૂત તેમને આગળ ધપાવી રહ્યા છે.યમપુરી પહોંચ્યા પછી,આત્મા ‘પુષ્પોદક’ નામની બીજી નદીની નજીક પહોંચે છે,જેનું પાણી શુદ્ધ છે અને જેમાં કમળના ફૂલો ખીલે છે.આ નદીના કાંઠે સંદિગ્ધ વરિયાળીનું ઝાડ છે,જ્યાં આત્મા થોડો સમય આરામ કરે છે.

તે અહીં જ તેને તેના પુત્રો અથવા કુટુંબના સભ્યો દ્વારા પીંડ દાણ અને તર્પણનું ભોજન મળે છે,જેના કારણે તેમનામાં ફરીથી ઉર્જા ફેલાય છે.યમલોકમાં ચાર દરવાજા છે.પાપી ચાર મુખ્ય દરવાજાની દક્ષિણ તરફ પ્રવેશ કરે છે.જે લોકો યમ-નિયમનું અનુસરણ કરતા નથી તેઓ આ દરવાજામાં પ્રવેશ કરે છે અને ઓછામાં ઓછા 100 વર્ષ સુધી પીડાય છે.

પશ્ચિમ દરવાજો એવા માણસોના પ્રવેશદ્વાર છે જેમણે દાન કર્યું છે,ધર્મનું રક્ષણ કર્યું છે અને યાત્રાધામોમાં પોતાનો જીવ આપ્યો છે.તે જ આત્મા ઉત્તરના દરવાજાથી પ્રવેશે છે,જેમણે જીવનમાં માતાપિતાની ખૂબ સેવા કરી છે,હંમેશાં સત્ય બોલ્યું છે અને હંમેશાં મન,શબ્દ અને કાર્યમાં અહિંસક રહે છે.પૂર્વ દ્વારથી આત્મામાં પ્રવેશ કરે છે જે યોગી,ઋષિ,સિદ્ધ અને પ્રબદ્ધ છે.

તેમને સ્વર્ગનો દરવાજો કહેવામાં આવે છે.આ દ્વાર પર પ્રવેશતા જ આત્માનું ગાંધર્વ,દેવ,અપ્સરાસ દ્વારા સ્વાગત કરવામાં આવે છે.એવું માનવામાં આવે છે કે જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ મૃત્યુ પામે છે,ત્યારે તે પ્રથમ ઊંડી ઊંઘની સ્થિતિમાં ઊઠે છે.જ્યારે આંખો ખુલી જાય છે,ત્યારે તે તેની પોતાની સ્થિતિ સમજી શકતો નથી.કેટલાક જે સભાન છે તે સમજે છે.

તેમના મૃત્યુના 12 દિવસ પછી તેમની યમલોકની યાત્રા શરૂ થાય છે.તે આપમેળે હવામાં ઉગે છે,જ્યાં અવરોધ આવે છે,તે યમદૂત દ્વારા જોવામાં આવે છે,જે તેમને ઉપર તરફ માર્ગદર્શન આપે છે.આત્માઓના મૃત્યુની દિશા તેમના કર્મ અને મૃત્યુની તારીખ અનુસાર નક્કી કરવામાં આવે છે.

ઉદાહરણ તરીકે,જો કોઈએ કૃષ્ણ પક્ષમાં શરીર છોડ્યું છે,તો તે સમયગાળા દરમિયાન દક્ષિણ અને તેના નજીકના દરવાજા ખુલ્લા છે,પરંતુ જો કોઈણે શરીરને તેજસ્વી અર્ધમાં છોડી દીધું છે,તો પછી ઉત્તર અને તેની આસપાસના દરવાજા ખુલ્લા છે.પરંતુ જ્યારે કોઈ વ્યક્તિ પાપથી ભરેલો હોય ત્યારે કોઈ કાયદો કામ કરતો નથી.શુક્લામાં મરી ગયા પછી પણ તે દક્ષિણ દિશા તરફ આગળ વધે છે.

આ સિવાય ઉત્તરાયણ અને દક્ષિણયનનું ખૂબ મહત્વ છે.જેઓ ઉત્તરાયણમાં મરે છે : પુષ્ટિપોદક,વૈવસ્વતી જેવા ચાર દરવાજા,સાત તોરણો અને મનોહર નદીઓથી ભરેલી તેની પુરીમાં પૂર્વ,પશ્ચિમ અને ઉત્તર દરવાજામાંથી પ્રવેશનાર સદ્ગુણ આત્મા ભગવાન વિષ્ણુની દ્રષ્ટિ ધરાવે છે જે શંખ,ચક્ર છે,નીલભના રૂપમાં ગદા,પદ્મધારી,ચતુર્ભુજ,તેમના મહાપ્રસાદમાં રત્નાસન પર દેખાય છે.

Back to top button