Ajab GajabIndiaNewsStory

આ શખ્સે વર્ષો જૂના ઝાડ પર 4 માળનું જોરદાર ઘર બનાવ્યું,ખરેખર આ ઘરની તસ્વીરો જોઈને કહેશો “વાહ..વાહ”,

“વિશ્વ પર્યાવરણ દિવસ”5 જૂને વિશ્વભરમાં ઉજવવામાં આવે છે.જેનો હેતુ છે કે લોકો જાગૃત બને અને વૃક્ષો વાવીને વાતાવરણની સુરક્ષા કરે.પરંતુ વધતા જતા આધુનિક ભારતમાં સામાન્ય માણસથી લઈને સરકારો સુધી વૃક્ષ કાપવામાં રોકાયેલા છે.કેટલાક પર્યાવરણીય પ્રેમીઓ પણ છે જે પોતાને લાખો અને કરોડોનું નુકસાન ખાવા તૈયાર છે,પરંતુ પ્રકૃતિને નુકસાન થવા દેતા નથી.

આજે અમે તમને આવા જ એક વ્યક્તિ સાથે પરિચય કરવા જઈ રહ્યા છીએ, જેમણે રાજસ્થાનમાં પર્યાવરણીય સંરક્ષણને ધ્યાનમાં રાખીને આવા અનોખા ઘરનું નિર્માણ કર્યું છે,જે દેશમાં જ નહીં,વિદેશમાં પણ એક ઉદાહરણ બની ગયું છે.અનોખા ઘરની આકર્ષક તસવીરો જુઓ.

હકીકતમાં,ઉદેપુર લેકસિટીમાં પર્યાવરણીય સંરક્ષણનો સંદેશ આપવા માટે,એન્જિનિયર કે.પી.સિંહે ઘરને એક અલગ રીતે બનાવ્યું છે.પ્રકૃતિને નુકસાન ન પહોંચાડવા માટે તેમણે 88 વર્ષ જુના કેરીના ઝાડ પર ચાર માળનું મકાન બનાવ્યું.તેમનું આ ઘર તેમની અનોખી સુંદરતા માટે દેશ-વિદેશમાં ચર્ચાનો વિષય રહ્યું છે.જેની અંદર બંગલામાં રહેલી તમામ સુવિધાઓ છે.

ઇજનેર કે.પી.સિંઘે આજથી 20 વર્ષ પહેલા 2000 માં આ અનોખું મકાન બનાવ્યું છે.જે જમીનથી 9 ફુટ ઉપર છે.જેની ઊંચાઈ 40 ફૂટ સુધીની છે. લગભગ ત્રણ હજાર ચોરસ ફૂટના કાર્પેટ એરિયામાં બનેલા આ મકાનમાં બે બેડરૂમ,જમવાની જગ્યા સાથેનો એક હોલ,એક લાઇબ્રેરી,રસોડું,બે સંયુક્ત શૌચાલયો અને હવાની અવરજવરની બાલ્કની છે.

સૌથી મહત્વની બાબત એ છે કે તેના બાંધકામમાં કોઈ સિમેન્ટ અને કોંક્રિટનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો નથી.આ ઘર બનાવવા માટે ફક્ત સ્ટીલ સ્ટ્રક્ચર, સેલ્યુલર અને ફાઇબરશીટનો ઉપયોગ કરવામાં આવ્યો છે.તેનું નામ “ટ્રી હાઉસ” છે.આ ટ્રી હાઉસની સૌથી મોટી વિશેષતા એ છે કે તેની અંદર બનેલ સીડી રિમોંટથી ચાલે છે.જે દરેક ફ્લોર પર સરળતાથી પહોંચી શકાય છે આટલું જ નહીં,આખા ઘરને ઝાડ પ્રમાણે ડિઝાઇન કરવામાં આવ્યું છે.જેમાંથી એક પણ ડાળખી કાપવી ન પડે.

ઝાડની ડાળીઓ રસોડું,બાથરૂમ,બેડરૂમમાં,ડાઇનિંગ હોલમાં બહાર આવી છે.જે ખૂબ જ સુંદર લાગે છે.આ અનોખુ ઘર હવામાં ભરેલું ઝૂલતું રહે છે.પરંતુ ભલે ગમે તેવું વાવાઝોડું આવે,કંઇ થતું નથી.તે ભૂકંપના હિસાબે બનાયેલ છે.ઝાડની વૃદ્ધિ માટે મોટા હોલ મૂકવામાં આવ્યા છે જેથી ઝાડની ડાળીઓ પણ સૂર્યપ્રકાશ મેળવી શકે અને તેના કુદરતી સ્વરૂપમાં વૃદ્ધિ પામી શકે.

આની સાથે,તેની ટ્વિગ્સ પર ફળો પણ ઘરે ઉગે છે.ઇજનેર કે.પી.સિંઘે પણ આ મકાનના ઝાડની ડાળીઓ કાપવાને બદલે તે જ સ્વરૂપમાં તેનો ઉપયોગ કર્યો છે.એક ડાળી સોફામાં બનાવવામાં આવી છે. તેથી ટીવી એક ડાળી પર લટકાવવામાં આવે છે.બીજી તરફ,રસોડાની ચીજો એક ડાળ પર રાખવામાં આવી છે.

કે.પી.સિંહે મીડિયા સાથેની વાતચીતમાં જણાવ્યું હતું કે તેમણે વર્ષ 1999 માં ઉદયપુરમાં મકાન બનાવવા માટે જમીનની શોધ શરૂ કરી હતી.પરંતુ બિલ્ડરે તેને જે જમીન બતાવી તે લીલાછમ લીલા ઝાડ વચ્ચે હતી.તમે કોલોનાઇઝરના આ વૃક્ષોને કાપીને અહીં એક મકાન બનાવો.પરંતુ કે.પી.સિંહે કહ્યું કે હું ઝાડ કાપીને ઘર બનાવીશ નહીં.

પરંતુ વૃક્ષો રહેશે અને મકાન પણ બનાવવામાં આવશે અને સ્થળ બદલાશે નહીં.તે પછી તેમણે તેનું નિર્માણ શરૂ કર્યું.થોડા દિવસો તે ફક્ત બે માળનું હતું.પછી બે વર્ષ પછી તે ચાર માળનું બનાવ્યું.આ ટ્રી હાઉસ લિમ્કા બુક ઑફ રેકોર્ડ્સમાં દાખલ કરવામાં આવ્યું છે.બીજી તરફ,એન્જિનિયર કે.પી.સિંઘ હવે તેને ગિનીઝ વર્લ્ડ રેકોર્ડમાં નોંધાવવા જઇ રહ્યા છે.

Back to top button