healthIndia

બ્રેઈન ટ્યુમર શું હોય છે? જાણો તેના લક્ષણો અને થવાનાં કારણો

બ્રેઈન ટ્યુમર એટલે કે મગજની ગાંઠ એ એક રોગ છે જેમાં મગજમાં હાજર કોષો અસામાન્ય રીતે વધવા લાગે છે. જે ખૂબ જ જોખમી પરિસ્થિતિ બનાવે છે. આમાં ધીરે ધીરે મગજમાં પેશીઓનું એક ગાંઠ રચાય છે જેને મગજની ગાંઠ કહે છે. રોગના નિદાન પછી દર્દી તેના વિશે ખુબ જ ચિંતા કરે છે, જે દર્દી માટે વધુ ખતરનાક બની શકે છે. મગજની ગાંઠ એક અસાધ્ય રોગ નથી, પરંતુ ઉપચાર સાથે સકારાત્મક રહેવા માટે તેને ઘણું જરૂરી છે.

તેના લક્ષણો: યાદશકિત પર અસર થવી. બેચેન રહેવું.ધ્યાન કેન્દ્રિત કરવામાં મુશ્કેલી આવવી.​​આંચકી, નબળાઇ, શરીરની નિષ્ક્રિયતા આવે છે.આંખે ઓછું દેખાવું. અવાજમાં ફેરફાર થવા લાગે છે.તણાવ અને હતાશા નો અનુભવ થાય.બહેરાશ આવી શકે.સ્નાયુઓની નબળાઇ જેવ લક્ષણો દેખાય છે.

બીનાઈન ટ્યુમર: તેની વૃદ્ધિ દર ધીમું છે અને તે મગજની કોષોમાંથી જ રચાય છે. જીવલેણ ગાંઠ:આમાં, ગાંઠની વૃદ્ધિ ખૂબ જ ઝડપથી થાય છે. જેના કારણે કેન્સર થવાની સંભાવના પણ રહે છે.

મગજની ગાંઠો ના ઉપચાર માટે સર્જરી જરૂરી છે. આ માટે ઘણી તકનીકીઓ વિકસાવવામાં આવી છે, જેના કારણે સારવાર ખૂબ જ સરળ થઈ ગઈ છે. 20 થી 40 વર્ષની વયના લોકોમાં મોટાભાગે બિન-કેન્સરગ્રસ્ત ગાંઠ જ જોવા મળે છે. અને 50 વર્ષથી વધુ ઉંમરના લોકોમાં કેન્સરગ્રસ્ત ગાંઠો થવાની સંભાવના હોય છે. કેન્સરગ્રસ્ત ગાંઠો કરતા નોનકેન્સરગ્રસ્ત ગાંઠ ધીમે ધીમે વધે છે.જો તમને કાયમ માથામાં દુખાવો રહેતો હોય તો તાત્કાલિક ડોકટરનો સંપર્ક કરવો જોઈએ.

મગજની ગાંઠો થવાનું જોખમ વય સાથે વધે છે. વૃદ્ધ લોકોમાં મગજની ગાંઠો સૌથી સામાન્ય છે. જો કે, મગજની ગાંઠો કોઈપણ ઉંમરે થઈ શકે છે. કેટલાક પ્રકારના મગજની ગાંઠ ફક્ત બાળકોમાં જોવા મળે છે. જે લોકોને “આયોનીઝીંગ રેડિયેશન” કહેવાતા ચોક્કસ રેડીયેશન નો સંપર્ક થયો હોય તેમને મગજની ગાંઠોનું જોખમ વધારે છે. આ રેડીએશન કેન્સરની સારવાર દરમિયાન મશીન દ્વારા અપાતું હોય છે.

જો તમારા કુટુંબના કોઈ સભ્યને પહેલાં મગજની ગાંઠની સમસ્યા થઈ હોય, તો પછી તમારે પણ મગજમાં મગજની ગાંઠ થવાની શક્યતા ઘણી હદ સુધી વધી જાય છે. જો તમારા લક્ષણો મગજની ગાંઠ તરફ સંકેત આપે છે, તો તમારું ડોક્ટર શારીરિક પરીક્ષા કરશે અને તમારા પરિવારના સભ્યોની સ્વાસ્થ્ય વિગતો વિશે પૂછશે. આ સિવાય ન્યુરોલોજિક ટેસ્ટ, એમઆરઆઈ, સીટી સ્કેન, કરોડરજ્જુ ના કેટલાક પરીક્ષણો પણ કરાય છે.

Back to top button