health

વાળનો ખોડો દૂર કરી,ખરતા વાળને અટકાવવા માટે અપનાવો આ દેશી ઉપચાર,

આપણા માથામાં વાળના લાખો રેસા હોય છે અને એક દિવસમાં 50 થી 100 રેસા તૂટવા ખૂબ સામાન્ય માનવામાં આવે છે.પરંતુ જ્યારે આના કરતાં વધુ વાળ તૂટવા લાગે છે,ત્યારે ટાલ પડી શકે છે અને તમારે તેના માટે કંઈક કરવાની જરૂર છે.વિવિધ પર્યાવરણીય પ્રભાવો,વૃદ્ધાવસ્થા,ખૂબ તણાવ,અતિશય ધૂમ્રપાન,પોષક ઉણપ,આંતરસ્ત્રાવીય અસંતુલન,આનુવંશિક પરિબળો,ખોપરી ઉપરની ચામડીના ચેપ,ખોટી અથવા રાસાયણિક સમૃદ્ધ વાળ ઉત્પાદનો,અમુક દવાઓ અને થાઇરોઇડ ડિસઓર્ડર,સ્વયંપ્રતિરક્ષા રોગો,પોલીસીસ્ટિક અંડાશયના સિંડ્રોમ,આયર્નની ઉણપનો એનિમિયા અને તીવ્ર રોગો વાળ ખરવાના પરિબળો હોઈ શકે છે.

1.માથામાં તેલની માલિશ કરવી : તમારા વાળને ખરતા અટકાવવા માટે તમે જે પગલું ભરી શકો છો તે છે તે તમારા માથાની ચામડીને તેલથી માલિશ કરવી. વાળ અને ખોપરી ઉપરની ચામડીની યોગ્ય માલિશ કરવાથી વાળની ​​રોમિકામાં લોહીનો પ્રવાહ વધે છે અને તમારા વાળના મૂળની શક્તિમાં વધારો થાય છે.તે તણાવની લાગણીઓને આરામ અને ઘટાડવામાં પણ મદદ કરશે.

તમે વાળ માટે નાળિયેર અથવા બદામનું તેલ,ઓલિવ તેલ,એરંડિયું તેલ,આમળા તેલ અથવા અન્ય તેલનો ઉપયોગ કરી શકો છો.વધુ સારા અને ઝડપી પરિણામો માટે રોઝમેરી આવશ્યક તેલના થોડા ટીપાં ઉમેરી શકો છો.તમે આંગળીઓથી હળવા દબાવથી વાળ અને ખોપરી ઉપરની ચામડી ઉપર તમારા વાળની ​​માલિશ કરી શકો છો.અઠવાડિયામાં ઓછામાં ઓછું એકવાર આ ઉપાય કરો.

2.આમળા : વાળના કુદરતી અને ઝડપી વિકાસ માટે તમે આમળાનો ઉપયોગ પણ કરી શકો છો.આમળામાં વિટામિન સી ભરપુર માત્રામાં હોય છે,જેની ઉણપ શરીરમાં વાળ ખરવાનું કારણ હોઈ શકે છે.

3.મેથી : વાળ ખરવાની સારવારમાં મેથી ખૂબ જ અસરકારક છે.મેથીના દાણામાં હોર્મોન એન્ટાસિડ્સ હોય છે જે વાળના વિકાસને વેગ આપવા અને વાળની ​​ફોલિકલ્સને ફરીથી બનાવવામાં મદદ કરે છે.તેમાં પ્રોટીન અને નિકોટિનિક એસિડ પણ હોય છે જે વાળના વિકાસને પ્રોત્સાહન આપે છે.

4.ડુંગળીનો રસ : ડુંગળીના રસમાં સલ્ફરની માત્રા વધુ હોય છે,જે વાળના રોમિકામાં રક્ત પરિભ્રમણને સુધારે છે,વાળની ​​ફોલિકલ્સને ફરીથી બનાવવામાં મદદ કરે છે અને બળતરા ઘટાડે છે,જેનાથી વાળ ખરતા ઓછા થાય છે.ડુંગળીના રસમાં એન્ટીબેક્ટેરિયલ ગુણ હોય છે જે સૂક્ષ્મજંતુઓ અને પરોપજીવીઓને હત્યા કરવામાં મદદ કરે છે જે વાળ ખરવાનું કારણ બની શકે છે,અને ખોપરી ઉપરની ચામડીના ચેપનો ઉપચાર કરે છે.

જર્નલ ઓફ તત્વવિજ્ઞાનમાં પ્રકાશિત 2002 ના અધ્યયનમાં,લગભગ 74 ટકા અભ્યાસ સહભાગીઓ કે જેમણે તેમના ખોપરી ઉપરની ચામડીમાં ડુંગળીનો રસ લગાવ્યો,તેઓએ વાળની ​​નોંધપાત્ર નોંધણી અનુભવી.

5.કુંવારપાઠું : એલોવેરામાં એવા ઉત્સેચકો હોય છે જે વાળના તંદુરસ્ત વૃદ્ધિને પ્રોત્સાહિત કરવામાં સીધા સામેલ છે.આ ઉપરાંત,તેમના આલ્કલાઇન ગુણધર્મોને લીધે,તેઓ વાળના પીએચને યોગ્ય સ્તરે લાવવામાં અને વાળના વિકાસને પ્રોત્સાહિત કરી શકે છે.

એલોવેરાના નિયમિત ઉપયોગથી તમે ખોપરી ઉપરની ચામડીની ખંજવાળ દૂર કરી શકો છો,ખોપરી ઉપરની ચામડીની લાલાશ અને સોજો ઓછો કરી શકો છો,વાળની ​​શક્તિ અને ચમકતામાં વધારો કરી શકો છો અને ખોડો પણ ઓછો કરી શકો છો.એલોવેરા જેલ અને રસ બંને આ કાર્યમાં અસરકારક છે.

Back to top button