Ajab GajabAstrologyIndiaStory

આ છે ભારતના ચમત્કારિક બાબા,જે ભક્તોના મનની વાત જાણીને જ પ્રશ્નોનું નિરાકરણ લાવતા હતા,

ભારતને ઋષિ-મુનિઓનો દેશ કહેવામાં આવે છે.આવી સ્થિતિમાં,અમે તમને આવા દૈવી સંત વિશે જણાવીશું,જેમની કહાની સાંભળીને તમે પણ આશ્ચર્યચકિત થઈ જશો.તેમનું નામ દેવરાહ બાબા છે.દેવરાહ બાબા જાણીતા સિદ્ધ માણસ અને પરિશ્રમશીલ યોગી હતા.દેવરાહ બાબાની ઉંમર વિશે લોકોમાં એવી માન્યતા હતી કે બાબા લગભગ 500 વર્ષ જીવંત હતા.

તેમ છતાં બાબાનો જન્મ ક્યારે થયો તે કોઈને ખબર નહોતી.દેવરાહ બાબાની ચમત્કારિક શક્તિ વિશે વિવિધ વસ્તુઓ કહેવામાં આવે છે અને સાંભળવામાં આવે છે,જેમણે 19 જૂન 1990 ના રોજ પોતાનું શરીર છોડી દીધું હતું.એવું માનવામાં આવે છે કે દેવરાહા બાબાનો જન્મ ઉત્તર પ્રદેશના દેવરિયા જિલ્લામાં થયો હતો.બાબા લોકોને જાણ કર્યા વિના લોકોના વિચારો જાણતા હતા.

સામાન્ય લોકોથી લઈને રાજકારણીઓ,ઉદ્યોગપતિઓ,ફિલ્મ સ્ટાર્સ અને મોટા અધિકારીઓ તેમની પાસે દેવરાહબાબા પાસે આશીર્વાદ લેવા આવતા હતા.એવું કહેવામાં આવે છે કે દેવરાહ બાબાએ એક જગ્યાએથી બીજી જગ્યાએ જવા માટે ક્યારેય કોઈ પ્રકારનું વાહન વાપર્યું ન હતું,કે કોઈએ તેમને સવારી દ્વારા ક્યાંય જતા જોયા ન હતા.

ભક્તોનું તો એવું માનવું હતું કે બાબા પાણી પર ચાલતા હતા.તે દર વર્ષે માગ મેળા દરમિયાન પ્રયાગ આવતા હતા.તે જ સમયે,યમુના કિનારે વૃંદાવનમાં,તે શ્વાસ લીધા વિના અડધો કલાક પાણીમાં રહેતા હતા.દેવરાહ બાબા હંમેશાં ઊંચા લાકડાના પાલખ પર બેઠેલા લોકોને આશીર્વાદ અને અર્પણ આપતા.તે ખૂબ જ પ્રેમથી તેમની પાસે આવતા બધા લોકોને મળતા,અર્પણ અને આશીર્વાદ આપતા.

એવું માનવામાં આવતું હતું કે પાલખ પર કોઈ પ્રસાદ રાખ્યો નથી,છતાં બાબા લોકોને પ્રસાદ આપતા.દેવરાહ બાબા માત્ર મનુષ્યના મનને જ જાણતા ન હતા,પરંતુ તેઓ પ્રાણીઓની ભાષા અને બોલી પણ સમજી ગયા હતા.તેઓ જંગલી પ્રાણીઓને વશમાં રાખતા હતા.દેશમાં કટોકટી બાદ ઇન્દિરા ગાંધી ચૂંટણી હારી ગઈ હતી.

ત્યારબાદ ઇન્દિરા ગાંધી દેવરાહ બાબા પાસે આશીર્વાદ લેવા ગયા.બાબાએ હાથ ઊંચા કરી પંજા વડે આશીર્વાદ આપ્યા.ત્યાંથી પાછા ફર્યા પછી,ઇન્દિરા જીએ કોંગ્રેસના ચૂંટણી પ્રતીકને હાથે પંજા તરીકે ઠીક કર્યા.આ નિશાની પર,1980 માં,ઇન્દિરા જીના નેતૃત્વમાં,કોંગ્રેસને ભારે બહુમતી મળી અને તે દેશના વડા પ્રધાન બની.

એવું કહેવામાં આવે છે કે એક વખત તત્કાલીન વડા પ્રધાન રાજીવ ગાંધીને દેવરાહ બાબાને મળવા આવવું પડ્યું હતું.હેલીપેડ બનાવવા માટે ત્યાં વાવેલા બાવળના ઝાડની ડાળીઓને કાપવાની સૂચના ઉચ્ચ અધિકારીઓએ આપી હતી.તેમને ખબર પડતાં જ બાબાએ એક વરિષ્ઠ અધિકારીને બોલાવ્યો અને પૂછ્યું કે તમે ઝાડ કેમ કાપવા માંગો છો ?

અધિકારીએ કહ્યું,’વડા પ્રધાન આવે છે,તેથી તે જરૂરી છે.’બાબાએ કહ્યું,’તમે વડા પ્રધાનને અહીં લાવશો,તમને વખાણ મળશે,વડા પ્રધાનનું નામ પણ ત્યાં હશે.પરંતુ ગરીબ ઝાડની સજા ભોગવવી પડશે.જો તે આ વિશે પૂછે તો હું શું જવાબ આપીશ ? ના ! આ ઝાડ કાપવામાં આવશે નહીં.અધિકારીઓએ તેમની લાચારી જણાવી પણ બાબા જરા પણ રાજી થયા નહીં.

તેમણે કહ્યું કે ‘આ વૃક્ષ તમારી નજરમાં રહેશે,મારો સાથી છે,ઝાડ કાપી શકાતા નથી.’બાબાએ દિલાસો આપ્યો અને કહ્યું કે ગભરાશો નહીં,વડા પ્રધાનનો કાર્યક્રમ મોકૂફ રાખવામાં આવશે.બે કલાક પછી, વડા પ્રધાન કાર્યાલય તરફથી એક રેડિયોગ્રામ આવ્યો કે કાર્યક્રમ મોકૂફ રાખવામાં આવ્યો છે.

1911 માં,જ્યોર્જ પંચમ ભારત આવ્યો અને બાબાના આશ્રમમાં પહોંચ્યો.તેણે બાબા સાથે જેની વાત કરી હતી,તેના શિષ્યોએ તે કદી જાણ્યું નહીં.તેનો મહેલ ચાર સ્તંભો પર પાલખ હતો,જ્યાં લોકો તેને નીચેથી જોતા હતા.તે દેવરિયા જિલ્લાના માઇલ ગામમાં વર્ષમાં આઠ મહિના ગાળ્યા હતા.1911 માં,જ્યોર્જ પાંચમો બાબાના દર્શન માટે મયિલ આશ્રમમાં દર્શન કરવા ભારત આવ્યા.

દેશની મહાન હસ્તીઓ,ડો.રાજેન્દ્ર પ્રસાદ,મદનમોહન માલવીય,ઇન્દિરા ગાંધી,અટલ બિહારી વાજપેયી,મુલાયમસિંહ યાદવ,વિર બહાદુરસિંહ,વિંડેશ્વરી દુબે, જગન્નાથ મિશ્રા સહિતના વહીવટી અધિકારીઓ બાબાના આશીર્વાદ લેતા હતા.

Back to top button