AstrologyStory

રાધાનું મૃત્યુ કેવી રીતે થયું હતું ? તેમની અંતિમ ઈચ્છા શું હતી ? જાણો આ સાચી કહાની,

જ્યારે પણ પ્રેમની વાત થાય છે ત્યારે શ્રી રાધા-કૃષ્ણના પ્રેમનું ઉદાહરણ સૌથી પહેલાં આવે છે.રાધા-શ્રી કૃષ્ણના પ્રેમને આત્મા અને પરમ આત્માનું મિલન કહેવામાં આવે છે.રાધા શ્રી કૃષ્ણનો બાળપણનો પ્રેમ હતો.શ્રી કૃષ્ણ જ્યારે આઠ વર્ષનાં હતાં ત્યારે બંનેને પ્રેમનો અનુભવ થયો હતો.રાધા શ્રી કૃષ્ણના દૈવી ગુણોથી પરિચિત હતા.તેમણે જીવનભર પ્રેમની યાદોને તેમના મગજમાં રાખી હતી.

તે જ તેમના સંબંધની સૌથી મોટી સુંદરતા છે.એવું કહેવામાં આવે છે કે શ્રી કૃષ્ણને ફક્ત બે જ વસ્તુઓ સૌથી પ્રિય હતી.આ બંને બાબતો એકબીજાથી ઊંડી સંબંધિત હતી-વાંસળી અને રાધા.કૃષ્ણની વાંસળીનો સૂર એવો હતો કે શ્રી કૃષ્ણ તરફ રાધા ખેચાઈ આવે.રાધાને લીધે,શ્રી કૃષ્ણ હંમેશાં વાંસળી તેમની સાથે રાખતા હતા.

ભલે શ્રી કૃષ્ણ અને રાધા ન મળી શકે,પરંતુ તેમની વાંસળી હંમેશા તેમને એક દોરામાં બાંધે છે.શ્રી કૃષ્ણના તમામ નિરૂપણોમાં વાંસળી ચોક્કસપણે છે.વાંસળી કૃષ્ણના રાધા પ્રત્યેના પ્રેમનું પ્રતીક છે.જો કે રાધાને લગતી ઘણી જુદી જુદી વિગતો છે,પરંતુ એક લોકપ્રિય કહાની નીચે આપવામાં આવી છે.પ્રથમ વખત મામા કંસએ બલરામ અને કૃષ્ણને આમંત્રણ આપ્યું ત્યારે રાધા ભગવાન શ્રીકૃષ્ણથી અલગ થઈ ગઈ.આ સમાચાર સાંભળીને વૃંદાવનના લોકો દુ:ખી થઈ ગયા.

મથુરા જતા પહેલા શ્રી કૃષ્ણ રાધાને મળ્યા.કૃષ્ણના મનમાં ચાલી રહેલી દરેક પ્રવૃત્તિ રાધા જાણતી હતી.રાધાને વિદાય આપી કૃષ્ણ તેની પાસેથી દૂર ગયા.કૃષ્ણ રાધા પાસે વચન આપીને ગયા હતા કે તેઓ પાછા ફરશે.પણ કૃષ્ણ રાધા પાસે પાછા ફર્યા નહીં.તેમણે રૂકમિની સાથે લગ્ન પણ કર્યાં હતાં.શ્રી કૃષ્ણને મેળવવા માટે રુક્મણીએ પણ ઘણા પ્રયત્નો કર્યા હતા.

તે શ્રી કૃષ્ણ સાથે લગ્ન કરવા માટે તેના ભાઈ રુકમીની વિરુદ્ધ ગઈ હતી. રાધાની જેમ,તે શ્રી કૃષ્ણને પણ ચાહતી હતી,રુક્મિણીએ શ્રી કૃષ્ણને એક પ્રેમ પત્ર પણ મોકલ્યો હતો,જેથી તેણીને તેમની સાથે લઇ જવા કહ્યું.આ પછી જ કૃષ્ણ રૂક્મિની પાસે ગયા અને તેમના લગ્ન કરી લીધા.કૃષ્ણએ વૃંદાવન છોડ્યું ત્યારથી રાધાનું વર્ણન ખૂબ ઓછું થઈ ગયું છે.

જ્યારે રાધા અને કૃષ્ણ છેલ્લી વાર મળ્યા,ત્યારે રાધાએ કૃષ્ણને કહ્યું કે ભલે તેઓ તેમનાથી દૂર જઇ રહ્યા હોય,કૃષ્ણ હંમેશા તેમના મનમાં તેમની સાથે રહેશે.આ પછી કૃષ્ણ મથુરા ગયા અને કંસ અને અન્ય રાક્ષસોની હત્યા કરવાનું પોતાનું કાર્ય પૂર્ણ કર્યું.આ પછી,કૃષ્ણ પ્રજાના રક્ષણ માટે દ્વારકા ગયા અને દ્વારકાધીશ તરીકે લોકપ્રિય થયા.

જ્યારે કૃષ્ણે વૃંદાવન છોડ્યું ત્યારે રાધાના જીવનમાં એક અલગ જ વળાંક આવ્યો.રાધાએ એક યાદવ સાથે લગ્ન કર્યા.રાધાએ તેના વિવાહિત જીવનની બધી વિધિઓ કરી અને વૃદ્ધ થઈ,પણ તેમનું મન કૃષ્ણ પ્રત્યે સમર્પિત હતું.રાધાએ પત્ની તરીકેની તમામ ફરજો પૂરી કરી.બીજી તરફ શ્રી કૃષ્ણે તેમની દૈવીય ફરજ બજાવી.બધી ફરજોથી મુક્તિ મેળવ્યા પછી,રાધા છેલ્લી વખત તેના પ્રિય કૃષ્ણને મળવા ગઈ.

જ્યારે તે દ્વારકા પહોંચી ત્યારે તેણે કૃષ્ણના રૂક્મિની અને સત્યભામા સાથેના લગ્ન વિશે સાંભળ્યું પણ તે દુ:ખી નહોતા.કૃષ્ણે રાધાને જોયા ત્યારે તેમને ખૂબ આનંદ થયો.બંને લાંબા સમય સુધી એકબીજા સાથે સંકેતોની ભાષામાં વાત કરતા રહ્યા.દ્વારકાના કાન્હા શહેરમાં રાધાજીને કોઈ જાણતું ન હતું.રાધાની વિનંતી પર,કૃષ્ણે તેમને મહેલમાં દેવી તરીકે નિયુક્ત કર્યા.

રાધા દિવસભર મહેલમાં રહેતા હતા અને તે મહેલને લગતી કામગીરી સંભાળતાં હતા.મોકો મળતાં જ તે કૃષ્ણનાં દર્શન કરતાં હતાં.પરંતુ મહેલમાં રાધા પહેલાની જેમ શ્રી કૃષ્ણ સાથેનો આધ્યાત્મિક જોડાણ અનુભવી શક્યા નહીં,તેથી રાધાએ મહેલથી દૂર જવાનું નક્કી કર્યું.તેણે વિચાર્યું કે તે શ્રીકૃષ્ણ સાથે ફરીને ગાઢ સંબંધ સ્થાપિત કરી શકશે.

તે જાણતી ન હતી કે તે ક્યાં જઈ રહી છે,પરંતુ ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ જાણતા હતા.ધીરે ધીરે સમય વીતતો ગયો અને રાધા એકલી અને નબળી પડી ગઈ.તે સમયે તેમને ભગવાન શ્રી કૃષ્ણની જરૂર હતી.ભગવાન શ્રીકૃષ્ણ અંતિમ ક્ષણે તેમની સામે દેખાયા.કૃષ્ણે રાધાને કહ્યું કે કઈક માંગો,પરંતુ રાધાએ ના પાડી.કૃષ્ણની ફરી વિનંતી પર રાધાએ કહ્યું કે તે છેલ્લી વખત તેને વાંસળી વગાડતા જોવા માંગે છે.

શ્રી કૃષ્ણે વાંસળી લીધી અને તેને ખૂબ જ સુરીલા સૂરમાં વગાડવાનું શરૂ કર્યું.શ્રી કૃષ્ણમાં રાધા આધ્યાત્મિક રીતે કૃષ્ણમાં ભળી ન ગયા ત્યાં સુધી રાત દિવસ વાંસળી વગાડતા હતા.વાંસળીની ધૂન સાંભળી રાધાએ પોતાનો શરીર છોડી દીધો.તેમ છતાં ભગવાન કૃષ્ણ જાણતા હતા કે તેમનો પ્રેમ અમર છે,તેમ છતાં તેઓ રાધાની મૃત્યુ સહન કરી શક્યા નહીં.

કૃષ્ણે વાંસળી તોડી પ્રેમના પ્રતીકાત્મક અંત રૂપે તેને ઝાડીમાં ફેંકી દીધી.ત્યારથી શ્રી કૃષ્ણ જીવનભર વાંસળી કે કોઈ અન્ય સાધન વગાડતા ન હતા.એવું કહેવામાં આવે છે કે જ્યારે નારાયણે શ્રી કૃષ્ણનો જન્મ દ્વાપર યુગમાં લીધો હતો,ત્યારે માતા લક્ષ્મીએ રાધા રાણી તરીકે જન્મ લીધો હતો જેથી તે મૃત્યુની દુનિયામાં પણ તેમની સાથે રહેશે.

Back to top button