AstrologyStory

સ્ત્રીઓમાં માસિક ધર્મની શરૂઆત કેવી રીતે થઈ ? આ શ્રાપ કોને અને કેમ આપ્યો ? જાણો

તાજેતરમાં કેટલાક મંદિરોમાં મહિલાઓના પ્રવેશ ઉપરના પ્રતિબંધ અંગે ઘણા વિવાદ થયા છે.મંદિરના અગ્રણી લોકોએ કહ્યું કે મંદિરમાં મહિલાઓના પ્રવેશ પર પ્રતિબંધ હોવો જોઇએ.હકીકતમાં,મંદિરના વડા કહે છે કે માસિક સ્રાવની તપાસ્યા પછી જ મહિલાઓને મંદિરમાં પ્રવેશ આપવામાં આવશે.તેઓ અનુભવે છે કે સ્ત્રીઓની શુદ્ધતા નક્કી કરવી મુશ્કેલ છે.

પરંતુ શું તમે જાણો છો કે હિંદુ ધાર્મિક ગ્રંથોમાં પણ મહિલાઓની માસિક સ્રાવનો ઉલ્લેખ છે.ભાગવત પુરાણ મુજબ મહિલાઓને માસિક શા માટે આવે છે ? આ વિશે એક દંતકથા છે.પુરાણો અનુસાર,એકવાર ‘બૃહસ્પતિ’ જે દેવતાઓના ગુરુ હતા,એકવાર તે દેવરાજ ઇન્દ્રથી ખૂબ ક્રોધિત થયા.તે દરમિયાન,અસુરોએ દેવલોક પર હુમલો કર્યો અને ઈન્દ્રને ઇન્દ્રલોક છોડવું પડ્યું.

ત્યારબાદ ઇન્દ્ર બ્રહ્માજી પાસે ગયા અને તેમની મદદ માંગી.ત્યારે બ્રહ્માજીએ કહ્યું કે,ઇન્દ્રદેવ,તમારે થોડીક બ્રહ્મ-જ્ઞાનીની સેવા કરવી જોઈએ,એવી રીતે તમારું દુ:ખ હલ થશે.પછી ઇન્દ્રએ બ્રહ્મા-જ્ઞાની વ્યક્તિની સેવા કરવાનું શરૂ કર્યું.પણ તે જાણતા ન હતા કે તે બ્રહ્મ-જ્ઞાનીની માતા એક અસુર હતી.માતાને અસુરો સાથે વિશેષ લગાવ હતો.

આવી સ્થિતિમાં,ઇન્દ્રદેવ દ્વારા અર્પણ કરાયેલી બધી હવનની વસ્તુઓ,જે દેવતાઓને અર્પણ કરવામાં આવી હતી,તે બ્રહ્મા-જાણકાર અસૂરોને અર્પણ કરવામાં આવી હતી.તેનાથી ઇન્દ્રની સેવા તૂટી ગઈ.જ્યારે ઇન્દ્રને આ વિશે જાણ થઈ ત્યારે તે ખૂબ ગુસ્સે થયા.તેઓએ તે બ્રહ્મ-જ્ઞાનીનો વધ કર્યો.ઇન્દ્રની હત્યા કરતા પહેલા તે બ્રહ્મ-જ્ઞાનીને ગુરુ માનતો હતો અને ગુરુની હત્યા કરવી એ ગંભીર પાપ છે.

આ કારણોસર તેમને બ્રહ્મહત્યાના દોષિત પણ ઠેરવવામાં આવ્યા હતા.આ પાપ ભયંકર રાક્ષસના રૂપમાં તેની પાછળ આવ્યું.કોઈક રીતે ઇન્દ્રએ પોતાને ફૂલમાં છુપાવી રાખ્યા અને ઘણા વર્ષો સુધી તેમાં ભગવાન વિષ્ણુ માટે તપસ્યા કરવાનું ચાલુ રાખ્યું.ભગવાન વિષ્ણુએ પ્રસન્ન થઈને બ્રહ્માની હત્યાના ગુનાથી ઇન્દ્રને બચાવ્યો.તેમણે આ પાપમાંથી મુક્તિ માટે સૂચન આપ્યું.

સૂચવેલા મુજબ,ઇન્દ્રએ તેના પાપનો થોડો ભાગ આપવા માટે ઝાડ,પાણી, જમીન અને સ્ત્રીને સમજાવ્યા.તે ઇન્દ્રની વાત સાંભળવા સંમત થયા.ઇન્દ્રએ તેને કહ્યું કે દરેકને એક વરદાન આપો.પહેલા વૃક્ષે બ્રહ્મહત્યાના પાપનો એક ચતુર્થાંશ ભાગ લીધો,જેના બદલામાં ઇન્દ્રએ તે વૃક્ષને તેના પોતાના પર જીવંત રહેવાનું વરદાન આપ્યું.આ પાણી પછી એક ચોથો ભાગ લીધો,પછી ઇન્દ્રએ પાણીને એક વરદાન આપ્યું કે પાણીમાં અન્ય વસ્તુઓ પવિત્ર કરવાની શક્તિ હશે.

ત્રીજા તબક્કામાં,ભૂમિએ ઇન્દ્રથી બ્રાહ્મણને મારી નાખવાનો દોષ લીધો, બદલામાં ઇન્દ્રએ તે જમીનને વરદાન આપ્યું કે જમીન પર આવતી કોઈ પણ ઈજા તેના પર અસર કરશે નહીં અને તે ફરીથી સ્વસ્થ થઈ જશે.અંતે,ફક્ત સ્ત્રી જ બાકી હતી.મહિલાએ ઇન્દ્રના બ્રહ્માની હત્યા માટેનો દોષ લીધો હતો. બદલામાં,ઇન્દ્રએ મહિલાને એક વરદાન આપ્યું કે સ્ત્રીઓ દર મહિને માસિક સ્રાવ કરશે.

પરંતુ મહિલાઓ પુરુષો કરતા અનેકગણી વધારે કામ માણવામાં સફળ થઈ શકશે.પૌરાણિક માન્યતાઓ અનુસાર,યુગ-યુગથી સ્ત્રીઓ તેમના ગુરુની હત્યા કરવાનું પાપ કરે છે.તેથી જ તેમને મંદિરોમાં તેમના ગુરુઓ પર જવાની મંજૂરી નથી.એવું માનવામાં આવે છે કે ત્યારથી સ્ત્રીઓએ માસિક સ્રાવ શરૂ કર્યો હતો.જો કે,આધુનિક યુગમાં,જે લોકો વૈજ્ઞાનિક અભિપ્રાયમાં વિશ્વાસ કરે છે તેઓ આ બાબતોને ગંભીરતાથી લેતા નથી.

Back to top button